[Vật Lí 11]Điên tích - ĐL Cu-Lông !

H

huynhthanhloi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 2 điện tích[TEX] q_1=q_2=4.10^{-8}[/TEX] đặt tại 2 điểm A và B trong không khí, AB=10cm. Xác định lực điện tác dụng lên điện tích [TEX]q_3=-4.10^{-8}[/TEX] (C) đặt tại điểm C trong các trường hợp:
a) Điểm C cách đều A và B 5 cm
b) Điểm C cách A 15cm và cách B 5cm
picture.php
picture.php
picture.php

mình học kém lắm. Mọi người giúp mình nha :D
P/S: chú ý lần sau đặt chủ đề [Vật Lí 11] .... và nhớ gõ latex! nhắc nhở lân 1

Last edited by a moderator:
N

nguyenhoang140

mình ko bít có giải đúng hay ko
a)theo gt C cách đều A và B và nằm trong đường thẳng thuộc AB.Khi đó F điên tấc dụng lên q3 sẽ =:
F điện =F13-F23.thay giá trị ta tính được =0
b)theo cau b thì điểm C sẽ nằm ở trên đường thẳng chứa AB và nằm phía ngoài của A.
Khi đó F điện =F13+F23

T

thu.phung

câu a: bạn vẽ hình biểu diễn véc tơ ra thì thấyvecto lực do điện tích q1 tác dụng lên q3 và vecto lưc do q2 tác dụng lên q3 là hai véc to đối nhau mà q3 lại đặt ở trung điểm của AB nên độ lớn hai vecto bằng nhau nên khi chuyển về phương trình đại số
thì lực tác dụng lên q3 bằng 0
câu b;tiếp tục vẽ hình lên nhé bạn tính lưc do q1 tác dụng lên q3 bằng mấy và lực do q2 tác dụng lên q3 bằng mấy rùi cộng hai cái vừa tính lại với nhau thì ra kết quả=>:)>-

S

songlachiendau5589

điện tích-- Lực Culong

:Mloa_loa: :Mloa_loa: :Mloa_loa:

các bác giúp em bài này với

Cho q1 =7µC(tại A) ,q2=5 µC tại B và q3 tại C .Tính q3 biết AB = 20cm; BC = 60 cm ;AC = 80 cm và F2 =10N:D:D:D:D:D
thanhs các bác trước

N

nhdiep

co 2 truong hop ah!neu q3 >0 thj ra ket qua la 1,7.10^-5kon neu q3<0 thj ra -1,43.10^-4 de ko ro lem nen ko pjt dung hay sai

T

thanhbinh_qng

Đáp án câu A: = 0, vì tại trung điểm thì 2 lực bằng nhau. Còn câu b để mình xem lại rồi giúp bạn. ok ^^!

Top Bottom