[Vật Lí 11] Biểu diễn vật ảo

T

t.t.dat.1103

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

vật ảo là gì ?
làm thế nào để vẽ được vật ảo và ảnh của nó qua thấu kính hội tụ và thấu kính phân kì?
chú ý :
1.[môn+lớp]+tiêu đề
2.Không đặt các tiêu đề phản ánh không đúng nội dung bài viết như: "Help me", "giúp em với", "cứu với", "hehe" v.v...hoặc các tiêu đề có biểu cảm (!!!, ???, @@@).

Last edited by a moderator:
M

mavuongkhongnha

vật ảo là giao của chùm tia tới hội tụ

cá nhân mình thì chưa bao giờ mình gặp dạng bài biểu diễn vật ảo

nhưng theo ý kiến của mình là dựa vào định nghĩa để vẽ:D

J

jelly_nguy3n96tn

Theo mình thì thế này:
Vật ảo là vật gặp trong hệ thấu kính. Khi qua 1 thấu kính ta thu được 1 ảnh mà ảnh đó có thể là ảnh thật hoặc ảnh ảo tùy theo đề bài và ảnh đó tiếp tục làm vật đối với thấu kính thứ hai. :) Trong trường hợp bạn nói là vật ảo thì ảnh thu được qua thấu kính thứ nhất phải là ảnh ảo khi đó nó sẽ là vật ảo đối với thấu kính thứ hai.
- Cách vẽ:
Bạn biểu diễn bình thường theo định nghĩa thui.
* Với thấu kính hội tụ: vật thật cho ảnh thật hoặc ảnh ảo, ảnh thật ngược chiều vật, có thể lớn hơn, nhỏ hơn hoặc bằng vật. Ảnh ảo luôn cùng chiều, lớn hơn vật. (ảnh của thấu kính này là giao điểm của các tia tới; với tia tới song song thì tia khúc xạ sẽ qua tiêu tự f còn với tia tới đi qua quang tâm O thì sẽ truyền thẳng)
* Với thấu kính phân kì: vật thật luôn cho ảnh ảo, cùng chiều, nhỏ hơn vật.
Vẽ cũng như thấu kính hội tụ nhưng có điều ảnh lúc này nằm cùng phía với vật và nó là giao điểm của đường kéo dài các tia tới.
Đó là ý kiến riêng của mình :)
CHÚC BẠN HỌC TỐT
THÂN;)

• Like
Reactions: lamegg
Q

quanghuy10c6

vật ảo là gì ?
làm thế nào để vẽ được vật ảo và ảnh của nó qua thấu kính hội tụ và thấu kính phân kì?

vật ảo là vật nằm sau thấu kính.
Để vẽ được vật ảo bạn phải nắm vững được cách vẽ cơ bản. Nó cũng tương tự thôi, nhưng trong một số trường hợp thì tính chất của chúng lại ngược với những tính chất bình thường mà mình đã học đối với vật thật.
chúc bạn làm bài tốt.

Top Bottom