P
pety_ngu


bài 1 cho quả cầu có điện tích, có khối lượng m được treo ở một đầu sợi dây mảnh trong một điện trường đều \Large\leftarrow^{\text{E}} có phương nằm ngang , có cường độ điện trường E gia tốc rơi tự do là g
a> ban đầu dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc \alpha =45^0 Tính góc lệch của dây treo khi điện tích của quả cầu chỉ còn 9/10 điện tích ban đầu
b> cho khối lượng m = 0.1 gam , g=10m/s^2 và E=10^3 V/m dây treo lúc này hợp với thẳng đứng một góc \alpha =10^0. Tính điện tích cảu quả cầu ?
bài 2
cho hai điện tích q_1 & q_2 đặt cố định tại vị trí có tọa độ x_1 = a & x_2 = -a trọng hệ tọa độ vuông góc (xOy). biết q_1 = q_2 = +Q
a> phải chọn một điện tích q_0 như thế nào và đặt ở đâu để nó cân bằng bền ?
b> Đặt thêm điện tích q_3 =-Q cố định tại vị trí có tọa độ y = a\sqrt{3}. phải đặt điện tích q0 nằm cách đều q1,q2 ở đâu để lực điện do q1,q2 tác dụng lên q3 tác dụng lên nó có giá trị cự đại ? tìm giá trị cực đại đó ?
câu 3: Cho hai điểm A và B cùng nằm trên một đường sức của điện trường do một điện tích điểm q>0 gây ra biết độ lớn của cường độ điện trường tại A= 36 V/m tại B= 9 v/m
a> xác định cường độ điện trường taịh trung điểm M của AB
b> nếu đặt tại M một điện tích điểm [TEX]q_o=10^{-2}[/TEX] thì độ lớn lực điện tác dụng lên [TEX]q_o[/TEX] là bao nhiêu ? xác định phương chiều của lực
câu 4 hai quả cầu kim loại nhỏ giống nhau được treo vào một điểm bơi hai sợi dây nhẹ không dãn , dài l= 40cm . truyền cho hai quả cầu điện tích bằng nhau có điện tích tổng cộng q=[TEX]8*10^{-6}C[/TEX] thì chúng đẩy nhau các dây treo hợp với nhau một góc [TEX]90^0[/TEX]. Lấy g=10 [TEX]m/s^2[/TEX]
a tìm khối lượng mỗi quả cầu
b. truyền thêm điện tích q' cho một quả cầu , thì thấy các góc giữa hai dây treo giảm đi còn [TEX]60^0[/TEX] xác định cường độ điện trường tại trung điểm của sợi dây treo quả cầu được truyền điện tích này
câu 5 Cho hai điểm A, B cùng thuộc một đường sức của điện trường do một điện tích điểm Q đặt tại điểm O gây ra đặt trong không khí . Biết cường độ điện trường tại A có cường độ [TEX]E_1 =9*10^6 V/m[/TEX] tại B [TEX]E_2= 4*10^6 V/m[/TEX] A ở gần B hơn O . Tính cường độ điện trường tại M trung điểm của AB
Câu 6 ba quả cầu kim loại có cùng khối lượng m = 0,1 g mang điện tích q=[TEX]10^{-7}C[/TEX] lúc đầu chúng đc giữ cố định tại ba điểm của tam giác đều cạnh a= 1.5 cm Cùng lúc buông ba quả cầu ra ( bỏ qua trọng lực ) hãy tính :
-a/ vận tốc của các quả cầu khi chúng cách nhau r=4.5 cm
b/ công của lực điện trường làm mỗi quả cầu dịch chuyển ra rất xa 2 quả cầu kia
câu 7
điện tích dương [TEX]q_0[/TEX] được phân bố đều trên dây dẫn mãnh hình tròn , bán kính R
một điện tích âm -q đặt tại M trên trục x'x của đường tròn và cách tâm O của đường tròn một khoảng Om = x
a xác địnhlwucj điện lên điện tích -q đặt tại M
b> tìm x để lực điện (câu a) đạt cực đại . Tính cực đại đó
câu 8hai quả cầu nhỏ bằng kim loại giống nhau treo trên hai dây dài bằng nhau vào cùng một điểm . ban đầu hai quả cầu được tích điện bằng nhau và cách nhau một đoạn 5 cm . dùng tay chạm nhẹ vào một trong hia quả cầu . tính khoảng cách của chúng sau đó
Last edited by a moderator: