[Vật lí 11] bài tập lớp chuyên

S

shin1995

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Hai điện tích q1= 4.10^-8 (C), q2= -12,5.10^-8(C) đặt tại A,B trong không khí, AB=4cm. Xác định lực tác dụng lên q3= 2.10^-9 đặc tại C, CA vuông góc với AB và CA=3cm.Đáp số : F3=7,66.10^-4(N), véctơ F3 hợp với AC góc = 70°.
Bài 2: Có 6 điện tích q bằng nhau đặt trong không khí tại 6 đỉnh của lục giác đều cạnh a. Tính lực tác dụng lên mỗi điện tích ( Tìm ra 1 cái thôi vì cái nào củng = nhau). Đáp số : véctơ F hướng ra xa tâm lục giác, F= [(15+4\|¯3)/12]. [kq²/a²]
Bài 3: Hình lập phương ABCD A'B'C'D' cạnh a=6.10^-10m đặt trong chân không. Xác định lực tác dụng lên mỗi điện tích, nếu
a> Có 2 điện tích q1=q2=1,6.10^-19(C) tại A,C 2 điện tích q3=q4=-1,6.10^-19(C) tại B',D'
b> Có 4 điện tích q=1,6.10^-19(C) và 4 điện tích -q, xen kẽ nhau ở 8 đỉnh của hình lập phương
Đáp số :
a> F=0,45.10^-9(N)
b> F=0,54.10^-9(N)
Bạn nào giải dzùm nha mình có đáp án mà giải mãi không ra bực mình ghê ák và nên kèm theo hình :D

U

undomistake

Mình hướng dẫn bạn giải vậy, mấy bài này chưa phải bài khó nên mình xin khỏi viết dài dòng 8-}, với lại, sẽ tốt hơn nếu bạn biết hướng giải thay vì học tủ bài giải:
1/ABC là tam giác vuông pitago, tức là các cạnh nó theo tỉ lệ:3-4-5. Với 5 là cạnh huyền, ta vẽ vecto lực ra và làm theo công thức tính hợp lực tổng quát: [TEX]F=\sqrt{F_1^2+F_2^2+2F_1F_2cos\alpha}[/TEX]. Đề bài ghi là xác định, tức là ta phải tìm độ lớn và phương của lực tác dụng. Ta chỉ việc áp dụng lượng giác là xong.
2/ Hoan hô bạn đã nhìn ra cái mấu chốt của giải bài. Bạn chỉ cần vẽ vecto của 1 điện tích rồi hợp chúng lại với nhau. Tính khoảng cách giữa các điểm trong đó thì ta trở về hệ thức lượng trong tam giác thường, do là lục giác nên 2 cạnh kề của nó hợp với nhau 1 góc 120 độ, từ đó bạn suy ra các khoảng cách cần tìm.
3/Hình không gian thôi bạn, bạn xét từng mặt phẳng mà tìm khoảng cách như thông thường.

Nếu có gì bạn còn thắc mắc thì cứ hỏi, mình sẽ trả lời

M

metla2011

Mình hướng dẫn bạn giải vậy, mấy bài này chưa phải bài khó nên mình xin khỏi viết dài dòng 8-}, với lại, sẽ tốt hơn nếu bạn biết hướng giải thay vì học tủ bài giải:
1/ABC là tam giác vuông pitago, tức là các cạnh nó theo tỉ lệ:3-4-5. Với 5 là cạnh huyền, ta vẽ vecto lực ra và làm theo công thức tính hợp lực tổng quát: [TEX]F=\sqrt{F_1^2+F_2^2+2F_1F_2cos\alpha}[/TEX]. Đề bài ghi là xác định, tức là ta phải tìm độ lớn và phương của lực tác dụng. Ta chỉ việc áp dụng lượng giác là xong.
2/ Hoan hô bạn đã nhìn ra cái mấu chốt của giải bài. Bạn chỉ cần vẽ vecto của 1 điện tích rồi hợp chúng lại với nhau. Tính khoảng cách giữa các điểm trong đó thì ta trở về hệ thức lượng trong tam giác thường, do là lục giác nên 2 cạnh kề của nó hợp với nhau 1 góc 120 độ, từ đó bạn suy ra các khoảng cách cần tìm.
3/Hình không gian thôi bạn, bạn xét từng mặt phẳng mà tìm khoảng cách như thông thường.

trả lời như zay cũng như ko/:)/:)/:) dù bài nó dễ...nhưng bạn cũng phải nói cho rõ ràng chứ...bài đoá tui bik làm nhưng nghe bạn nói xog phát mệt lun...

S

shin1995

Bài 1: cosx mình tìm ko ra vì 2 lực không bằng nhau => tứ giác của 2 lực đó chỉ là hbh không phải hình thoi nên rất khó kết luận đc phương chiều của F3
Bài 2: Mình làm ra rồi tìm mãi mới ra đc cái AD=2a ( cái này bị khùng nên làm ko ra =)) )
Bài 3:Cái này bạn giải ra đi hình không gian khó chịu lắm mình giải hoài ko ra.

M

myphuong1705

Bài 1:
bạn biết f1,f2 hop 1 góc 127 oy chứ.vậy bạn tính ra cos(127 độ)=-0,6
tính f1=8.10^-4
f2=9.10^-4
thay vao bt:
f3=căn(f1^2 +f2^2+2.f1.f2.cos(127)) la xong.
đáp án chính xác giống sách luôn^^;)
tiếp theo bạn cũng dùng định lý hàm cos để tinh góc hợp bởi f3 va AC.hết:p
MÌNH CHỈ GIÚP CỤ THỂ 1 BÀI THÔI.NHỮNG BÀI CÒN LẠI BẠN PHẢI TỰ LÀM NỮA CHỨ!
Zậy nha!!!!!!!:)>-

T

thanhlan7692

mọi người giải hộ mình tb này với. thank's
cho hình lập phương ABCDA'B'C'D', cạnh A trong chan không, hai điện tích q1=q1=q>0 đặt tại AC, q3=q4=-q dặt tại B'D'. tính độ lớn cường độ diện trường tại tâm O của hình lập phương?

Top Bottom