Vật lí 10

T

trangpuppy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một người đi xe máy với vận tốc 72 km/h thì nhìn thấy một rãnh sâu trên mặt đường cách vị trí của người ấy 10m. Hỏi người ấy phải hãm phanh với một lực hãm tối thiểu là bao nhiêu để người đó được an toàn? (Biết cả người và xe có khối lượng 150kg)
p.s: giúp mình với mọi người ơi. mình đang cần gấp. thanks m.n trc. :-*

K

ki_su

Một người đi xe máy với vận tốc 72 km/h thì nhìn thấy một rãnh sâu trên mặt đường cách vị trí của người ấy 10m. Hỏi người ấy phải hãm phanh với một lực hãm tối thiểu là bao nhiêu để người đó được an toàn? (Biết cả người và xe có khối lượng 150kg)

Nếu đưa mình giải thì mình sẽ nói bài này không thể giải được!

Mời bạn khác!

C

congratulation11

Để được an toàn thì ít nhất xe phải hãm sao cho người ta dừng lại ngay trước hố.

Khi đó, lực ma sát phải khử hết động năng của xe.

Ta có: $\dfrac{1}{2}mv^2=-A_h=-F_h.S.cos 180^o$
Khi đó, thay số ta sẽ tìm được lực hãm.

K

ki_su

vì sao bài này lại không thể giải được hả bạn????? :confused:

Nó còn phụ thuộc vào độ nhám mặt đường. Lực hãm từ phanh chỉ làm bánh xe ngừng quay thôi chứ không có nghĩa là sẽ khiến xe dừng lại. Dù có tác dụng lực hãm hàng triệu Niton nhưng nếu mặt đường trơn trượt, xe vẫn cứ lao xuống rãnh bình thường.

C

congratulation11

Nó còn phụ thuộc vào độ nhám mặt đường. Lực hãm từ phanh chỉ làm bánh xe ngừng quay thôi chứ không có nghĩa là sẽ khiến xe dừng lại. Dù có tác dụng lực hãm hàng triệu Niton nhưng nếu mặt đường trơn trượt, xe vẫn cứ lao xuống rãnh bình thường.

Với giả thiết đường trơn trượt, xe hẳn sẽ không cđ được dù tốc độ quay của bánh có là bao nhiêu đi chăng nữa.

Với mặt đường nhám - rất thực tế, tuy nhiên theo đề xe cđ đều với tốc độ 72km/h ---> Lực ma sát cân bằng với lực phát động của xe - vốn không cho dữ kiện về sự thay đổi lực này từ đề bài của xe.

---> Lực hãm làm xe ngừng lại là lực hãm phanh.

:)

K

ki_su

Với mặt đường nhám - rất thực tế, tuy nhiên theo đề xe cđ đều với tốc độ 72km/h ---> Lực ma sát cân bằng với lực phát động của xe - vốn không cho dữ kiện về sự thay đổi lực này từ đề bài của xe.

---> Lực hãm làm xe ngừng lại là lực hãm phanh.

:)

Đọc qua phần giải thích này mình không hiểu mấy .

T

trangpuppy

Để được an toàn thì ít nhất xe phải hãm sao cho người ta dừng lại ngay trước hố.

Khi đó, lực ma sát phải khử hết động năng của xe.

Ta có: $\dfrac{1}{2}mv^2=-A_h=-F_h.S.cos 180^o$
Khi đó, thay số ta sẽ tìm được lực hãm.

thanks bạn nha. mk giải ra kết quả rồi (3000N). Cái này mk thấy áp dụng định luật II N giải được. :khi (132):

Top Bottom