[Vật lí 10] chất khí

C

congchuatieuquy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1 cột không khí chứa 1 trong ống nhỏ dài tiết diện đầu cột không khí đc ngăn cách với khí quyển bởi cột thuỷ ngân có chiều dài d=150(mm) áp suất khí quyển [tex]P_o[/tex]=750(mmHg) chiều cao của cột không khí ống nằm ngang là [tex]N_o[/tex]= 144mm chiều cao của cột không khí
a, ống thẳng đứng miệng ống ở trên
b,................................................dưới
c, ống đặt nghiêng [tex] 30^o[/tex] so với phương ngang và miệng ống ở dưới
d,..........................................................................................................................trên
giúp với cảm ơn nhiều :D:D:D:D:D:D

T

truongtatvudtm

giải( thay số vào tự tính)

a) ta có V1=S.l1
P1=P0+D
áp dụng định luật bôi lơ ma ri ốt
P.V1=P0Vp
=>P.S.l1=P0.S.l
=>L1=P\P0.l
b)tương tự câu a ta có V1=S.l1
P1=P0-d
áp dụng định luật bôi lơ ma ri ốt
=>L1 cần tìm
c)V1=SlL1
P1=P0-dsina
d)V1=S1L1
P=p0+Dsina
cậu tự thay số vào mà tính nha

Last edited by a moderator:
H

hoatraxanh24

Bạn cho mình hỏi tí nha.
Ở câu a, công thức p1=p0 + D hoặc là câu b, p1=p0 - d ở đâu mà có vậy?

T

truongtatvudtm

do áp suất khi quyển bạn à

Bạn cho mình hỏi tí nha.
Ở câu a, công thức p1=p0 + D hoặc là câu b, p1=p0 - d ở đâu mà có vậy?

khi mà hướng lên thì P=P0+D vì P0 và D đều hướng lên trên nên P=P0+D
còn khi huống xuống th P=p0-D do P0 là áp suất khi quyển luôn hướng lên mà mà D đang hướng xuống dưới nên P=P0-d

H

hoatraxanh24

Àh ý mình là p1 =p0 + d thì d (mm) là chiều dài cột thủy ngân,còn p0 là áp suất,tại sao áp suất + chiều dài = áp suất ?
Mình chỉ không hiểu làm sao mà mình chứng minh được công thức đó thôi,còn cách giải của thì đúng rồi.

T

truongtatvudtm

Àh ý mình là p1 =p0 + d thì d (mm) là chiều dài cột thủy ngân,còn p0 là áp suất,tại sao áp suất + chiều dài = áp suất ?
Mình chỉ không hiểu làm sao mà mình chứng minh được công thức đó thôi,còn cách giải của thì đúng rồi.
bạn đọc lại đề xem d đó là thủy ngân (mmhg) mà áp suất khí quyển cũng được tính = mm HG bạn à. Vì thế người ta mới dùng ống thủy ngân để đo áp suất

Top Bottom