[Vật lí 10] Cách học Vật lý

I

ido

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có thể nhiều bạn nghĩ rằng môn Vật lý rất khó (hì môn nào chẳng khó nhằn như nhau:khi (159):). Riêng với tớ trước đây Vật lý là một môn cực kì khó, và những lúc kiểm tra thì..hix, dường như là sợ chết đứng luôn=.=''. Nhưng từ khi lên cấp Ba, nhờ có thầy giáo và bạn thân nên tớ đã bớt sợ hơn và đưa ra cho mình một chiến thuật nho nhỏ để tiếp thu bài Vật lý, cũng như biến nó không còn khó nhằn như trước nữa:khi (189):. Có thể cách này còn nhiều thiếu sót nhưng tớ đưa ra để cho các bạn tham khảo nhé!:)>-
1. Trên lớp chăm chú nghe các thầy cô giáo giảng bài.
Hi, nghe nói thì việc này cũ nhèm rùi nhưng mà nó vẫn rất có ích đấy các bạn ạ. Việc nghe bài hay không quyết định khoảng 45% lượng kiến thức mà bạn tiếp thu được vào đầu.
Những tiết thầy cô giáo chữa bài thì các bạn nên ghi chép thật đầy đủ bài làm mẫu, hoặc có những cách khác nhau thì bạn cũng nên ghi. Để khi nào mình làm các bài tập hay làm bài kiểm tra thì lúc ôn sẽ có một cách trình bày thật hiệu quả.:)
Những tiết học bài mới thì đương nhiên là phải nghe rùi! Việc học trên lớp thật sự hiệu qủ hay không là do các bạn đấy :)

2.Hôm nay bạn học được bài nào thì tối hôm đấy về giở ra xem ngay(dù mai không có tiết Vật lý).
Việc xem lại bài cũng rất quan trọng đấy. Nó sẽ giúp bạn nhớ lại và hoàn thiện được vấn đề mới tiếp thu.Việc này sẽ giúp bạn khắc ghi được bài học ngày hôm nay một cách có hệ thống, có thể hiểu một cách nhất định và khái quát nhất! :khi (67)

3. Không ngại hỏi thầy cô và bạn bè nhé!:khi (17):
Nếu bạn có vấn đề gì thắc mắc hay suy nghĩ rồi mà vẫn chưa giải quyết được thì hãy hỏi thầy cô giáo nhé. Các thầy cô luôn muốn học trò mình hiểu nên sẽ tận tình giúp đỡ bạn thôi, sẽ không có khó khăn hay vấn đề nào đâu. Còn nếu bạn nào không thích thì có thể hỏi các bạn xung quanh mình xem, có khi đề tài của bạn lại là cuộc thảo luận sôi nổi ấy chứ:khi (70):. Cách ấy không những làm bạn sẽ thông vấn đề mà còn làm cho tinh thần học tập của lớp sôi nổi hơn, thế không một công đôi việc còn gì :khi (24):
Thầy giáo Toán của tớ lúc nào giao bài tập về nhà cũng ghi một câu ở cuối là: "học giỏi hơn khi: Tự giác đọc lại bài đã học, chăm chỉ làm bài tập về nhà, mạnh dạn hỏi bạn, hỏi thầy!" (đến thuộc lòng cả câu rùi).:Mhi:

4. Về nhà thì đừng mèo lười nhé! Hãy tạo cho mình thói quen làm bài tập thầy cô giao, hoặc những bài hay mà mình tìm được.
Cách này sẽ hiệu quả với kỹ năng trình bày và giúp bạn nhớ các công thức , Định luật hơn. Ông cha thường nói là : Học phải đi với hành mà!
Một ưu điểm của việc làm nàỳ nữa là giúp bạn nắm được các dạng bài tập, cách làm các bài đó để khi kiểm tra không bỡ ngỡ hay có thể đưa ra phương pháp làm ngay.

5. Lúc ôn tập, chuẩn bị kiểm tra hay thi học kì là lúc quan trọng nhất. Vì thế bạn cũng cần có một thời gian biểu nhất định và định hướng trước cho mình kế hoạch làm việc.
Với những bạn mà thầy cô giáo phát đề cương ôn tập thì đơn giản thui, chỉ cần ngồi vào bàn, ôn tập hệ thống với từng mục hay những phần thầy cô giáo cho, sau đó có thể làm thêm bài tập nếu bạn muốn, hay nếu đã thành thạo thì xem lại cách trình bày để hoàn thiện bài làm hơn. Các trường công lập thì thi học kì đề do Sở ra, đề cương các thầy cô đưa ra chỉ là trọng tâm, ngoài ra các bạn cũng nên học, xem qua những kiến thức xung quanh. Còn với các trường Dân lập thì thầy cô ra đề nên sẽ không có khó khăn gì mấy. Chỉ cần bạn để ý một chút vào bài giảng hay những tiết cuối ôn tập thì yên tâm là làm được thui.
Chống chỉ định với trường hợp ngồi vào bàn là ngáp ngủ ngay nhé!:Mfallingasleep: Cách này không hiệu quả đâu, đôi khi còn gây ra tác hại nữa đấy. Nếu bạn dậy sớm học thì trước khi ngồi vào bàn có thể làm vài ba động tác thể dục tay không, giúp giãn gân cốt, không chỉ làm cho bạn tỉnh mà còn giúp đánh thức trạng thái não ra khỏi tình trạng "đang đêm" đấy.

6. Một nguyên tắc đơn giản, ít ai tin vào nó nhưng mà hữu hiệu cực kì: Hãy nghĩ mọi việc đều đơn giản và làm theo cách đơn giản nhất có thể:D. Các bạn đừng tự tạo cho mình suy nghĩ :"bài này khó quá, mình không làm được..." Hãy cứ nghĩ nó "sẽ có lời giải" và bắt tay vào làm việc thì sẽ ra ngay thôi mà. Không sao đâu, khéo khi bạn lại ra đáp số đầu tiên của lớp thì sao? Từng bước, từng bước bạn sẽ làm ra thôi!:)>-

7. Nguyên tắc cuối cùng nè(dành cho các kì kiểm tra và thi học kì): Hãy tự tin bước vào phòng thi nhé.:M_nhoc2_16: Ôn thi hết rồi, kiến thức có rồi, bài tập luyện nhiều rồi, mọi thứ đều có trong tay bạn. Sao phải sợ nhỉ? Giữ tinh thần trong khi thi là một nhân tố quyết định những 25% vào kết quả đấy! Mỉm cười và hít một hơi thật dài, cứ bình tĩnh là được thui.:M056:

Việc học Vật lý không quá khó mà cũng chẳng dễ. Trên đây là bảy nguyên tắc tớ đã làm và muốn chia sẻ với các bạn. Cần nhất là ý thức học hỏi cộng với khả năng tiềm tàng của các bạn là mọi việc sẽ được hoàn thành hết mà! Sắp thi học kì rồi. Chúc các bạn thi tốt các môn nói chung và môn lý nói riêng nhé! hihihi, cố gắng nhé! :khi (21): Chúc bạn thành công! :khi (196)::khi (4):

• Like
Reactions: you nguyen
X

xilaxilo

hờ

PP học lý của ta là

tranh thủ hè hay lúc rỗi lôi sách ra mà đọc

đến lớp thì chơi cho đến lúc nhận ra vd j đó thì hỏi thầy

cứ làm hét trong SGK, SBT tự khắc giỏi

nếu học chuyên thì nên xin thầy mấy BT

thế là ok ngay

L

letrang3003

Thật ra môn lí đâu có khó chỉ cân 40% sự tưởng tượng , 30% chăm chỉ( làm bai tập , học thuộc lí thuyết trong SGK)
,20%sự thông minh nhanh nhen. trong khi giải bài tập),10% là các yếu tố khác,..
Tôi học được điêu đó từ ông trai đấy

N

ngochicuong

Ngoài cách của mấy bạn trên thì mình cũng đưa ra thêm 1 vài phương pháp nữa
Mình đã thực hiện có hiệu quá

Ta không nên quá phụ thuộc công thức , sách vở . Cố gắng làm theo tư duy riêng của mình từ đó đi đến 1 cách chung nhanh nhất cho 1 dạng bài tập

Nếu đọc đề qua mà thấy khó hiểu . Ngay lập tức phải đọc kỹ đề và dựa vào kiến thức chuẩn bị sẵn , đi thẳng vào vấn đề giải quyết ngay chứ không dây dưa.

Làm b tập : Số lượng không hề quan trọng = chất lượng . Bạn phải có hê thống bài tập đầy đủ dạng , lặp lại bài khó , nhiều dạng kết hợp ( để có dc thì không còn cách nào khác là phải có giáo viên giỏi )
lý thuyết : ôn thật kỹ , không bỏ sót phần nào . thường xuyên xem lại nếu cảm thấy quên

Khi đã vững cả lý thuyết và bài tập . Bạn không dc dựa dẫm hoàn toàn vào giáo viên , Phải tự đi tìm tài liệu cho mình . Tự đọc sách , tự suy nghĩ bài khó .

Khi làm xong bài tập phải sửa thật chính xác
Nên có 1 cuốn tập ghi những điều cần biết để cuối năm xem lại .

Môn hóa : phải học chăm từ lớp 11 là hạn chót
toán : lớp 10 hạn chót , trung học cơ sở học chơi chơi cũng dc ( nếu chỉ quan tâm thi DH )
lý : học tàn tàn , lớp 12 hãy học thật chăm

• Like
Reactions: you nguyen
P

pekuku

hè hè,cái chính mà pe nghĩ là cần là niềm đam mê
mấy môn pe hem thích,cứ ngồi vào bàn là mún đưa môn khác vào chém ,hix
còn lại là siêng năng làm bài tập
chút chất xám nữa :D

T

tuanlinh_97

Vật lý ! Khó ! Phải cố gắng thôi!

Nói vậy chứ cũng hơi khó , mấy anh chị ạ!:( Em sắp kiểm tra rồi phải chăm thoi!
Dù sao thì khó mới phải học, vì vậy tốt nhất là :
Học thầy , cả học bạn nữa!
Dù sao cũng cảm ơn mấy anh chj nha. Em sẽ thử xem sao^^!:)
:-SS

V

vipdaigiaan999

Học Vật Lý cũng không phải là học vẹt lý thuyết là được .
Nhớ lý thuyết đã là một việc ; nhưng sửa dụng nó đã là một việc khó
Cũng như công thức ; nhớ nó đã là một chuyện nhưng áp dụng được công thức đó vào bài nào thì mới là quan trọng !
Theo tôi thì muốn học tốt vật lý thì phải có một cái óc tưởng tượng tốt !
Ngoài ra làm thêm các bài tập trong sách giáo khoa , sách bài tập , sách tham khảo và ngay trên diễn đàn của chúng ta cũng có khá nhiều bài hay và khó nữa
Và những lời giải trên diễn đàn là rất hay!

:khi (59): CHÚC CÁC BẠN HỌC TỐT!

Top Bottom