[Vật lí 10] Bài tập

Z

zupapa

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mấy bạn làm ơn chỉ giúp mình với, câu hỏi này thầy Lý đặt ra bắt lúp fải giải thích :
"Tại sao người ta lại dùng tên lửa để đi vào trong vũ trụ mà không fải là dủng khinh khí cầu hay máy bay phản lực???"
Mọi người làm ơn giải thích theo lý học nhák, giải thích mà theo nghĩa "đời thường" thì em nhận dc nhìu lém rùi :D
Thank mọi người nhìu nhìu !!! :-*:-*:-*

Last edited by a moderator:
S

silent_hero

Ô hay, đi bằng khinh khi cầu thì sao thoát khỏi lực hút trái đất được......( may ra thì động cơ phản lực làm được thôi)
Mà lại ra ngoài vũ trụ bằng khinh khí cầu thì lấy cái gì mà thở....nhiên liệu vô tận đâu mà đốt.....
Chuối quá !!!!

X

xilaxilo

Mấy bạn làm ơn chỉ giúp mình với, câu hỏi này thầy Lý đặt ra bắt lúp fải giải thích :
"Tại sao người ta lại dùng tên lửa để đi vào trong vũ trụ mà không fải là dủng khinh khí cầu???"
Mọi người làm ơn giải thích theo lý học nhák, giải thích mà theo nghĩa "đời thường" thì em nhận dc nhìu lém rùi :D

ok

thik thì chiều (gợi ý: đọc bài 40 trong SGK)

cái này liên wan đến ném xiên

phải có 1 vận tốc cực lớn để khi ném vật lên, vật bay 1 đoạn cách thật xa điểm ném. vậy sẽ có 1 vận tốc ném lớn khiến vật bay thật xa (cả vòng trái đất). vậy khinh khí cầu có đạt dc vận tốc đó ko khi chỉ bây lên = khí nóng của mấy ngọn lửa :D:D:D

mẹo: đừng để thầy hỏi mà nên hỏi thầy (kink nghiệm của anh đó :p:p:p)

T

trueblue13

cái này liên quan đến lực li tâm của vật quay quanh trái đất , bài kêple không giải thích nhiều về vấn đề đấy , quan trọng là một vật muốn thoát khỏi lực hút T Đ cần 1 vận tốc đủ lớn , khi đó lực hút không đủ để làm lực hướng tâm , vật ko thể chuyển động tròn nữa ,=> bay lên nào là em bay lên nào :))

Z

zupapa

Này nhak, câu hỏi này là kủa thầy nhak, bạn ko trả lời dc thì thoai để người khác trả lời, sao lại nói như thế :mad:
@xilaxilo: ko fải ném xiên đâu. Tên lửa vốn nó phóng thẳng lên trời mà. Với lại câu này là thầy hỏi thiệt đó, ko fải mẹo đâu vì đây là bài thuyết trình trưóc lúp mà (thấy gợi ý câu hỏi trước cho lúp trả nhời --> như 1 VD dẫn đề ý mà :D )
@trueblue13: bạn này hình như hơi bị lạc đề :confused:

X

xilaxilo

hỏi thật naz

nhóc đã đọc bài 40 trong SGK chưa?

trái đất hình cầu và luôn quay quanh nó thì làm sao mà phóng thẳng dc

biết thẳng là hướng nào đâu?

mẹo là chỗ đừng để thầy hỏi mà nên hỏi thầy, đẩy thế bí cho ng khác thì mình nghiễm nhiên thành kẻ thắng cuộc :D:D:D

Last edited by a moderator:
H

hoctrocuoi_93

minh thấy đó là một câu hỏi hay nhưng cũng đáng để chung ta phải suy nghĩ . theo mình để làm vật bay xung quanh trái đất phải cung cấp cho chúng một vận tốc đủ lớn mà khinh khí cầu lại không thể đạt được vận tốc nhu vậy

N

nhoclqt

zay may bay phan luc thi sao ta
??????:D:D:D
moi nguoi giai thich the nao

À cái này do trong tên lửa có thể chứa rất nhìu nguyên liệu
được sắp xếp theo từng tầng đủ để cung cấp cho tên lửa mà máy bay phản lực không thể chứa nổi. Mỗi khi 1 tầng nguyên liệu cháy hết thì sẽ tự động tách ra khỏi tên lửa và bốc cháy trong khoảng không. Tất nhiên trước đó muôn tên lửa thoát khỏi lực hướng tâm của trái đất thì tên lửa phải có một vận tốc đủ lớn dựa vào nguyên tắc phản lực. Thế thôi .!

H

hoctrocuoi_93

nếu chuyển động bằng khinh khí làm sao thắng được lực hút của trái đất

H

hotom

mấy bác nói bậy tùm lum hết zậy!!!!!!!!!!
lí do là tên lửa có mang theo nhiên liệu để đốt cháy, từ đó tạo một khối lượng cần thiết để tạo phản lực cho tên lửa có thể bay trong môi trường chân không (vì trong chân không ko có không khí nên ko có phản lực)
còn mấy cái kia thì ko đáp ứng điều kiện đó!!!! ví dụ như tốc độ ban đầu ko đủ để thắng lực hướng tâm

H

hy_10b2

Mọi người dùng tên lửa để đi lên vũ trụ là vì: Khi tên lửa được khởi động, một lượng khí lớn từ khoang cuối cùng của tên lửa sẽ phụt ra, tạo một lực đẩy cùng phương và ngược hướng với trọng lực của Trái đất(TD). Độ lớn của khối khí + phản lực của mặt đất khi bị khối khí tác dụng sẽ lớn hơn nhiều so với lực hút của TD nên sẽ giúp tên lửa bay thẳng lên một góc 90 độ so mới mặt phẳng ngang - nơi đặt tên lửa.
(Đây là ý kiến của em! Nếu sai thì mong mọi người góp ý!)

N

nam156

Mấy ngưòi nói sai cả rồi!
Sở dĩ ko thể dùng khinh khí cầu hay máy bay phản lực vì trong vũ trụ là môi trường chân không.
Mà cả 2 loại trên muốn hoạt động đều cần có lực đẩy của ko khí

K

kiss_snow

theo tui thi the nay nha: muon len dc vu tru thi can dat duoc 1 toc do nhat dinh de? thoat khoi? luc hut cua trai dat
toi ko nho ro nhung hinh nhu co 2 toc do: toc do vu tru cap 1va 2 thy khinh khi cau ko the dat dc. may bay phan luc dat dc nhung lai ko ghep tang dc . vi phai? ghep may tang phan luc moi co the bay vao trong vu tru . chi co tau vu tru dat dc dieu do' , hon nua no con dam bao duong khi cho nha du hanh nua`!

N

nguketao1

"Tại sao người ta lại dùng tên lửa để đi vào trong vũ trụ mà không fải là dủng khinh khí cầu hay máy bay phản lực???"
bạn ơi bạn về đọc lại phàn em co biết o sack lop 10 thi biet

C

chongtroi12345

sgk co noi: dieu khac biet giua dong co phan luc va ten lua la ten lua khong can bau khi quyen boi no mang theo nhien lieu con dong co phan luc phai hut khi vao tuabin nen

Top Bottom