[Vật lí 10] Bài tập

T

trangninh10

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giúp mình giải bài này nha. Thả một hòn đá rơi từ miệng một cái hang sâu xuông đến đáy. Sau 4 s kể từ lúc bắt đầu thả thì nghe tiếng hòn đá chạm vào đáy. Tính chiều sâu của hang. Biết vận tốc truyền âm trong không khí là 330m/s. Lấy g=9,8 mét trên giây bình phương. Chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều:)

L

l94

Các bạn giúp mình giải bài này nha. Thả một hòn đá rơi từ miệng một cái hang sâu xuông đến đáy. Sau 4 s kể từ lúc bắt đầu thả thì nghe tiếng hòn đá chạm vào đáy. Tính chiều sâu của hang. Biết vận tốc truyền âm trong không khí là 330m/s. Lấy g=9,8 mét trên giây bình phương. Chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều:)

gọi chiều sâu của hang là l.
ta có: [tex]\sqrt{\frac{2l}{g}}+\frac{l}{v}=4 \Rightarrow l[/tex]

ta có: [tex]\sqrt{\frac{2l}{g}}+\frac{l}{v}=4 \Rightarrow l[/tex]
Bạn không hiểu thì mình làm rõ hơn nhé.
ta có thời gian để hòn sỏi chạm đáy hang là :[tex]l=\frac{1}{2}gt_1^2 \Rightarrow t_1=\sqrt{\frac{2l}{g}}[/tex]
sau khi chạm đáy hang thì phát ra âm thanh, âm thanh đó truyền ngược lại lên mặt đất trong thời gian:[tex]t_2=\frac{l}{v}[/tex](v là vận tốc âm thanh.)
vậy ta có tổng thời gian từ lúc ném đến lúc phát ra âm thanh là :[tex]t_1+t_2=4s \Leftrightarrow \sqrt{\frac{2l}{g}}+\frac{l}{v}=4 \Rightarrow l[/tex]
bạn thay số vào là tính ra thôi

Last edited by a moderator:
Top Bottom