[Vật lí 10] bài tập về chuyển động

N

nemothanhphuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bạn nào giúp mình bài này với:
Một ca nô xuất phát ở bến A chạy dọc theo bờ sông để thực hiện việc cứu hộ một chiếc bè, trên đó có một người, đang cách bến A 300m. biết vận tốc của ca nô đối với nưóc ở cả hai chiều chuyển động đề bằng 15m/s, vận tốc bè luôn bằng vận tốc dòng nước là 5m/s. thời gian đưa người từ bè sang ca nô là ko đáng kể. tính thời gian cứu hộ (thời gian cứu hộ là thời gian tính từ lúc ca nô xuất phát từ bến A đến cứu được người rồi quay về bến A). (chỉ được giải bằng phương pháp ở thcs).
Đây là đề thi xếp lớp trường thpt Gia Định(mà mình ko giải được bằng phương pháp ở thcs như đề yêu cầu) :-<

L

l94

bạn nào giúp mình bài này với:
Một ca nô xuất phát ở bến A chạy dọc theo bờ sông để thực hiện việc cứu hộ một chiếc bè, trên đó có một người, đang cách bến A 300m. biết vận tốc của ca nô đối với nưóc ở cả hai chiều chuyển động đề bằng 15m/s, vận tốc bè luôn bằng vận tốc dòng nước là 5m/s. thời gian đưa người từ bè sang ca nô là ko đáng kể. tính thời gian cứu hộ (thời gian cứu hộ là thời gian tính từ lúc ca nô xuất phát từ bến A đến cứu được người rồi quay về bến A). (chỉ được giải bằng phương pháp ở thcs).
Đây là đề thi xếp lớp trường thpt Gia Định(mà mình ko giải được bằng phương pháp ở thcs như đề yêu cầu) :-<
à, đơn giản mà=.=
cứ coi như đây là chuyển động cùng chiều xuất phát từ 2 điểm trên đường thẳng.
gọi vị trí bè ban đầu là B.
cái này k dùng pt chuyển động ở lớp 10 nên coi là pp thcs:|
S1 là quãng đường ca nô đi đc đến khi gặp đc bè.
S2 là quãng đường bè đi đc đến thời điểm đó.
ta có:[tex]S_1-S_2=300 \Leftrightarrow 15.t-5t=300 \Leftrightarrow t=10s[/tex]
ta chỉ xét trường hợp cùng chiều vì nếu bè và ca nô đi ngược chiều thì cứu làm gì nữa:|bè sẽ tự khắc trôi vào bờ.

D

drtran.1996

chường trình vật lý 11 nên tham khảo những quyển nào tốt hả các bạn :D

Last edited by a moderator:
Top Bottom