[Vật lí 10] Bài tập trong SGK

R

rubitaku12

12: 1 đoàn tàu rời ga chuyển động thẳng nhanh dần đều, sau 1 phút tàu đạt tốc độ 40km/h. nếu cứ tiếp tục tăng tốc độ như vậy thì sau bao lâu tàu đạt tốc độ 60km/h
13: 1ô tô đang chạy thẳng đều vs tốc độ 40km/h bỗng tăng ga chuyển động nhanh dần đều. Tính gia tốc của xe biết au khi chạy dc quãng đường 1 km thì ô tô đạt tốc độ 60km/h
14: 1 đoàn tàu đang chạy vs tốc độ 40km/h thì hãm phanh chuyển động thẳng chậm dần đều để vào ga. Sau 2 phút thì tàu dừng lại ở sân ga.
a) Tính gia tốc của tàu
b) Tính quãng đường mà tàu đi dc trong thời gian hãm phanh
15: 1 xe máy đang đi vs tốc độ 36km/h bỗng người lái xe thấy có một cái hố trước mặt, cách xe 20m. Người ấy phanh gấp và xe đến sát miệng hố thì dừng lại.
a) Tính gia tốc của xe
b) tính thời gian hãm phanh
Ai giúp mình đi nhanh lên làm ơn đi mà:((

A

anh_dam

12: 1 đoàn tàu rời ga chuyển động thẳng nhanh dần đều, sau 1 phút tàu đạt tốc độ 40km/h. nếu cứ tiếp tục tăng tốc độ như vậy thì sau bao lâu tàu đạt tốc độ 60km/h
Bg:Chọn gôc' thời gian là luc tàu vừa rời ga' to=0
Ap' dụng V=Vo+at
=>40=a.1/60=>a=
13: 1ô tô đang chạy thẳng đều vs tốc độ 40km/h bỗng tăng ga chuyển động nhanh dần đều. Tính gia tốc của xe biết au khi chạy dc quãng đường 1 km thì ô tô đạt tốc độ 60km/h
bg: Ap' dụng :V^2-Vo^2=2a.S
=>a=60^2-40^2=

14: 1 đoàn tàu đang chạy vs tốc độ 40km/h thì hãm phanh chuyển động thẳng chậm dần đều để vào ga. Sau 2 phút=1/30 h thì tàu dừng lại ở sân ga.
a) Tính gia tốc của tàu
Khi dừng lại tưc' là V=0
V=Vo+at=>a=-1200 (km/h^2)
p/s :Bạn xem lại đơn vị ti' đc h0k ?Sô' lơn' wa'
b) Tính quãng đường mà tàu đi dc trong thời gian hãm phanh
S=(V^2-Vo^2)/2a
thay sô' vào vs V=0, Vo=40, a=-1200
15: 1 xe máy đang đi vs tốc độ 36km/h=36000m/3600s=10m/s bỗng người lái xe thấy có một cái hố trước mặt, cách xe 20m. Người ấy phanh gấp và xe đến sát miệng hố thì dừng lại.
a) Tính gia tốc của xe
b) tính thời gian hãm phanh
Bg
Khi phanh lại thì V=0
gia tôc' =(V^2-Vo^2)/2S=(0-100)/40=-2,5
V=Vo+at
=>Thời gian hãm phanh=(V-Vo)/a=4 (s)
P/s : Bạn xem lại đơn vị cac' đại lượng ti'...Gia tôc' a sa0 sô' wa' lơn'.....
Bạn xem lại c0i mình đã đổi đung' đơn vị chưa...sai thì tiêu;)

R

rubitaku12

hệt trong sgk mà dù sao cũng cảm ơn nhiều, bài 12 mình làm cũng là 2400 nhưng hơi lớn chắc là sai nên mới hỏi, ko ngờ bạn cũng ra thế lạ nhie hay sgk sai???????????

Last edited by a moderator:
A

anhtuyench

thế mà không làm được, thế có bạn nào biết làm bài 9 trong SGK không, bài kim phút gặp kim giờ ý mình đọc thấy bài này dùng góc radian nhưng mà mình chưa học nên không hiểu, bạn nào pro thì giúp mình với nha

T

trinh397

giúp em làm mấy bài này với , em mới học nhưng ko hiểu tẹo nào cả //////
3/28.vận tốc của một chất điểm chuyển động dọc theo truc x cho bởi hệ thức v=(15-8t)m/s .hãy xác định gia tốc , vận tốc của chất điểm lúc t=2s và vận tốc trung bình của chất điểm trong thời gian từ t=0s đến t=2s.

4/28.một otoo đang chuyển động với vận tốc ko đổi 30m/s ,đến chân một con dốc , đột ngột ngừng hoạt động và otoo theo đà đi lên dốc .nó luôn chịu một gia tốc ngược chiều vận tốc đầu bằng 2m/s^2 trong suốt quá trình lên dốc và xuống dốc.
a, viết phương trình chuyển đông của ô tô ,lấy gốc tọa độ x=o bvaf thời gian t=o lúc xe ở vị trí chân dốc.
b, tính quảng đường xa nhất theo sườn dốc mà ô tô có thể lên được .
c.tính thời gian đi hết quảng đường đó ,
d. tính vận tốc của ô tô sau 20s ,lúc đó ô tô chuyển động theo chiều nào?

hãy trả lời nhanh nhanh cho em nha ......

H

hotgirlthoiacong

giúp em làm mấy bài này với , em mới học nhưng ko hiểu tẹo nào cả //////
3/28.vận tốc của một chất điểm chuyển động dọc theo truc x cho bởi hệ thức v=(15-8t)m/s .hãy xác định gia tốc , vận tốc của chất điểm lúc t=2s và vận tốc trung bình của chất điểm trong thời gian từ t=0s đến t=2s.

4/28.một otoo đang chuyển động với vận tốc ko đổi 30m/s ,đến chân một con dốc , đột ngột ngừng hoạt động và otoo theo đà đi lên dốc .nó luôn chịu một gia tốc ngược chiều vận tốc đầu bằng 2m/s^2 trong suốt quá trình lên dốc và xuống dốc.
a, viết phương trình chuyển đông của ô tô ,lấy gốc tọa độ x=o bvaf thời gian t=o lúc xe ở vị trí chân dốc.
b, tính quảng đường xa nhất theo sườn dốc mà ô tô có thể lên được .
c.tính thời gian đi hết quảng đường đó ,
d. tính vận tốc của ô tô sau 20s ,lúc đó ô tô chuyển động theo chiều nào?
hãy trả lời nhanh nhanh cho em nha ......
v=(15-8t)\Rightarrowa=-8
t=2 thay vào tính là xong; vtb=??
bài 4
ptcd : x=30t-t bình
b> v=30
v0=2
v bình - v0 bình =2as =>s = .... thay vào tính nha
c> v=v0+at => t= .......
thay t=20 vào pt vận tốc
20s chuyển động ND Đ

Top Bottom