[Vật l‎í 7] Bài tập cần giúp, em sắp kiểm tra 1 tiết rồi

D

dogycute

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Đặt 1 hình vật khối hộp trước 1 gương phẳng, ta quan sát được ảnh của khối hộp ấy trong gương. Giữ nguyên vật & quay gương đi 1 chút so với vị trí ban đầu, kích thước ảnh của hộp có thay đổi ko? Vì sao?
2. Nhìn vào 1 tấm gương mỏng có tráng thủy ngân ở phía sau, ta thấy rất rõ ảnh của mình trong gương. Nhưng với 1 tấm gương ko tráng thủy ngân thì ta ko nhìn thấy ảnh, hoặc nếu nhìn thấy cũng ko rõ như gương đã tráng thủy ngân. Cả 2 mặt gương đều nhẵn như nhau, đều p/xạ tốt ánh sáng, vậy tại sao lại xảy ra hiện tượng khác nhau như trên? Giải thích.
3. Tại sao khi nhìn vào tấm kim loại đặt ngoài nắng ta thấy chói mắt hơn khi nhìn vào tờ giấy?

Mọi người giúp em nha, em sắp KT 1 tiết rồi

T

tranduytrinh2000

Câu 3 nè: khi nhìn vào tấm kim loại đặt ngoài nắng ta thấy chói mắt hơn khi nhìn vào tờ giấy vì kim loại( khác màu đen) có độ bóng cao hơn tờ giấy trắng, do đó khả năng phản chiếu ánh sáng của kim loại sẽ cao hơn giấy, làm cho lượng ánh sáng phản chiếu vào mắt ta nhiều hơn giấy.

M

megamanxza

Câu 1: vật có thể bị thay đổi kích thước ảnh tuỳ theo cách ta xoay gương.
Câu 2: vì gương tráng thuỷ ngân có thể phản xạ lại các tia sáng. Còn gương không tráng thì tia sáng sẽ xuyên qua gương, không thể hiển thị ảnh lên gương được!
Câu 3: do mảnh kim loại phản chiếu ánh sáng tốt hơn tờ giấy trắng nên khi đặt ngoài trời nắng, kim loại sẽ sáng chói hơn tờ giấy trắng!

D

dogycute

Mọi người giúp mình câu 1 đi, chiều mai mình phải nộp đề cương roài. Câu 1 của bạn megamanxza ko có phần giải thích vì sao, mà mình thì đang cần phần đấy. T_T

M

megamanxza

Vậy thì mình xin đính chính lại câu 1: hình ảnh sẽ thay đổi tuỳ theo cách xoay gương do khi lúc đó ta cũng thay đổi hướng những tia sáng từ vật đến gương.

Top Bottom