[văn10]tính chủ quan

T

tamlien1958

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:)
Truyện An Dương Vương và Mị Châu - Trọng Thuỷ để lại cho chúng ta bài học gì?
  • Bài học về tình yêu.
  • Bài học về việc xây Loa Thành.
  • Bài học về sự cảnh giác.
  • Bài học về sự chủ quan.
theo mình là bài học về sự chủ quan! thế còn các bạn! chẳng phải chính sự chủ quan của mị châu và an dương vương đã khiến cho trọng thuỷ có cơ hội và dẫn đến mất nước sao! theo các bạn là thế nào????????????/

Last edited by a moderator:
B

botvit

:)theo mình là bài học về sự chủ quan! thế còn các bạn! chẳng phải chính sự chủ quan của mị châu và an dương vương đã khiến cho trọng thuỷ có cơ hội và dẫn đến mất nước sao! theo các bạn là thế nào????????????/
nếu được mình sẽ chọn cả nhưn theo mình bài học về chủ quan thì đúng vì sự chủ quan mà mất thành tình yêu bị lừa lọc dối trá (trọng thuỷ- mị châu)
mất nỏ-- sụp thành

P

phamminhkhoi

Chủ quan thì có lẽ không đúng. Có lẽ là cảnh giác thôi. Vì mất cảnh giác nên dẫn đến chủ quan: Trọng thuỷ đến với Mị châu, âm mưu của triệu đà, an dương vương mất nước, có chăng là những lời nhắn gửi đến thế hệ ta trong quá khứ hôm nay và cả tương lai hãy đề cao cảnh giác trước những lời mật ngọt của quân thù.

D

doigiaythuytinh

MÌnh nghĩ :
Bài học về tình yêu.
Bài học về sự cảnh giác.
Bài học về sự chủ quan
đều đúng
Nhưng mà cái nổi bật nhất qua câu chuyện thì có lẽ là bài học về sự cảnh giác

B

botvit

Chủ quan thì có lẽ không đúng. Có lẽ là cảnh giác thôi. Vì mất cảnh giác nên dẫn đến chủ quan: Trọng thuỷ đến với Mị châu, âm mưu của triệu đà, an dương vương mất nước, có chăng là những lời nhắn gửi đến thế hệ ta trong quá khứ hôm nay và cả tương lai hãy đề cao cảnh giác trước những lời mật ngọt của quân thù.
chủ quan mới đúng bạn à?chủ quan mới đến mất cảnh giác:p

T

trumgh12

:)theo mình là bài học về sự chủ quan! thế còn các bạn! chẳng phải chính sự chủ quan của mị châu và an dương vương đã khiến cho trọng thuỷ có cơ hội và dẫn đến mất nước sao! theo các bạn là thế nào????????????/
thằng trọng thủy ko biết thương vợ làm cho vợ chết , còn mị châu cũng ngu nữa ,an dương vương cũng ngu luôn đi gã con cho kẻ thù

C

congchualolem_b

dùng từ nhẹ nhẹ 1 tí chứ trungh12 :D.

Mình nghĩ có lẽ là bài học về sự cảnh giác, MC quá tin chồng còn ADV thì k đề phòng kẻ địch nên mới đi đến kết quả đó :|

V

vjtran

mình nghĩ là bài học giữa tình yêu và trách nhiệm :d kô biết có đúg kô nữa

V

vjtran

thằng trọng thủy ko biết thương vợ làm cho vợ chết , còn mị châu cũng ngu nữa ,an dương vương cũng ngu luôn đi gã con cho kẻ thù

híc, còn nhớ hồi lớp 10 mình bị (được) phân công biện hộ cho TT ý, híc! cũg may cô kô nghĩ như bạn nếu kô m` đã không thắng kô buổi ngoại khoá môn văn đó :p nếu xét về mặc TT cũg có nhìu điều tốt đó bạn, TT yêu MC là thật, nhưg chàng lại mang nặng trọng trách của cha mình giao cho, còn MC thì ngược lạ xem trọng tình yêu hơn trọng trách của đất nước, TT tự tử theo MC là minh chứng cho tình yêu của chàng ^^! nhưg dù sao bọn mình là nhữg "hậu bối" của nước Âu Lạc 2000 năm sau cũg kô nên biện hộ cho TT :p (mặc dù mình bị phân công phải biện hộ :D)

C

congchuatuyet_2009

em nghĩ là chủ quan => gả Mị Châu cho Trọng Thuỷ => Mất nỏ => Mất nước!

T

tieu_yeu_tinh_nghick

huhu anh chị ơi!
làm thế nào để có hứng thù học đây?
cứ ngồi váo bàn học em lại thấy buồn ngủ, cấm sák chỉ muốn quảng đi thui.
.....=>*♠(ở nhà là địa ngục)♠*<= ............
........♀♪≥(--!♠*ở trường là nhà tù*♠!--)♀♪≥........
.............$$${tiền là tất cả}$$..........................
.......................................100% l0v3 you...................
...........có đúng k0k nhỉ....................

M

meocon2x

uh sai rùi đây thật sự là chủ quan vì biết triệu đà là giặc mà vẫn gã con gái cho giặc và thêm nữa đây là một sư mất cảnh giác vì biết trọng thuỷ là quân giặc mà vẫn không hề theo dõi để cho trọng thuỷ ngang nhiên lừa dối mị châu

M

meocon2x

uh ai củng như you thì chắc thế giới này loạn lạc rùi hãy nhớ học là cho bản thân mình không phải cho ai khác nên hảy chăm chỉ học y không có sau này hối hận không kịp đâu tiền đúng là quan trọng đó nhưng tiền là giấy đốt là cháy tiêu là hết nên đừng đề cao tiền wa' hjjjjjjjjj chỉ có kiến thức là vô hạn không ai có thể bảo là mình tiêu hoá hết kiến thức rùi

Top Bottom