[văn10]nhan xet ve noi dung ca dao

B

bestfriend

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin moi nguoi giup y cho em de hoan thanh tot bai van co giao(em dang hoc lop 10)
đề:nhận xét về nội dung ca dao có ý kiến cho rằng "ca dao là tiếng hát cất lên từ trái tim con người Việt Nam nhân ái coi trong tình nghĩa "em hiểu nhận xét trên như thế nào , phân tích một số bài ca dao khác để làm rõ ý kiến trên.
Xin cảm ơn mọi người.

B

bestfriend

xin them y kien

em xin cảm ơn.
Cảm ơn anh đã giúp đỡ,anh có thể giúp em thêm ý để triễn khai bài văn cuốn hút,em không nghĩ được ý đễ bắt đầu và triễn khai ý,mong anh giúp em thêm.
Cảm ơn.

P

pinkpearl

Haha, gặp ng` cùng cảnh ngộ rồi. Mình cũng nhận dc cái đề gần như thế, nhưng rộng hơn. Trở lại câu hỏi của bạn, bạn cần hiểu cái "tình nghĩa" theo ý như thế nào (tình yêu, nghĩa cha mẹ, con cái, người trong nhà, v..v..), rồi sau đó chọn bài phân tích cho thích hợp (Lưu ý bạn rằng đề rất rộng, nên chọn 1 vài chủ đề nổi bật, vừa có "tình" vừa có "nghĩa" mà làm luận điểm, làm nhiều sợ bạn... đuối thôi^^). VD như bài iamking post lên thì là tình yêu nam nữ quá rõ rồi, chọn 1 số bài khác cho phong phú. Theo mình thì sườn chính nên từ rộng đến hẹp (hay ngược lại tuỳ khả năng của bạn):

1. Tình yêu quê hương
2. Tình yêu cha mẹ, gia đình
3. Tình yêu nam nữ

Đồng thời cần chú trọng đến "tiếng hát", tức bạn phải chỉ rõ những từ ngữ thật dân gian nhưng giàu hình ảnh, nhạc điệu, cảm xúctrong ca dao ("khăn thương nhớ" chẳng hạn). Good luck!!

M

miomeo37

hey, mình thì có ý kiến thế này,mạo muội đưa ra(hé hé). Thứ nhất, đây là dạng bài kiểu lí luận văn học, nên muốn cho bài văn sâu thì trước hết bao giờ cũng phải có 1 phần giới thuyết để làm rõ nhận định đưa ra rồi mới đưa ra các luận điểm, dẫn chứng làm sáng tỏ vấn đề. Theo mình thì với đề bài này, trước hết cần giả thích tại sao cao dao lại là tiếng hát, đăc biết tiếng hát ấy lại cất lên từ trái tim-vốn là nơi dc coi là biểu trưng cho tình cảm con người...Rồi từ đó, mình có thể đưa ra mối liên quan giữa "ca dao là tiếng hát cất lên từ trái tim con người Việt Nam" với "lòng nhân ái coi trọng tình nghĩa" truyền thống, cũng là đặc điểm nổi bật của con người Việt Nam. Xong phần giới thuyết, bạn có thể bắt đầu triển khai các luận điểm. Theo mình thì nên bám sát vào từ ngữ để triển khai, vì cao dao là tiếng hát cất lên từ trái tim nên bạn có thế lần lượt đưa ra các luận điểm để giải thích và chứng minh xem tiếng hát ấy là về những gì, nó hướng tới ai, nội dung của nó là gì...tìm những dẫn chứng cụ thể, phù hợp. Ví dụ, luận điểm 1 có thể là(chỉ ví dụ thui nhá):" Nếu ca dao là tiếng hát cất lên từ trái tim ... thì có lẽ, trước hết đó chính là tiếng hát về tình cảm gia đính, về những người ruột thịt..." Rồi phân tích về tình cảm gia đình...đưa ra dẫn chứng...Theo mình thì quan trọng là cần tìm đc dẫn chứng phù hợp tiêu biểu, chọn ra những câu hay nhấy, xoáy kĩ vào phân tích để làm bài văn sâu hơn....Đấy chỉ là ý kiến của riêng mình thui nhá, có thể có chỗ chưa hợp lí, mong bạn thông cảm, chúc bạn học tốt nhá ^_^

Top Bottom