Văn 6 Văn tả người thân, sử dụng ẩn dụ

Lacy Jogu

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng bảy 2019
239
326
76
15
Hà Tĩnh
THCS lê bình
Con dù lớn vẫn là con của mẹ
Đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con
Tôi được sinh ra và lớn lên trong vòng tay của mẹ nên đó là người tôi yêu quý nhất .
Mẹ tôi nưm nay đã ngoài 30 tuổi nhưng ai nhìn vào cứ ngỡ là ngoài ...... tuổi . Mẹ sở hữu một dáng người mảnh mai,cao ráo . Với bộ tóc dài đen được uốn như những ngọn sóng còn có điểm nhấn là khuôn mặt trái xoan rất xinh xắn . Làn da mẹ..........Khi đi làm vô cùng thân thiện nên ai cũng yêu quý mẹ . Mẹ tôi tần tảo sớm hôm chăm lo cho tôi và gia đình nhỏ, mỗi khi đi làm về dù rất mệt nhưng mẹ vẫn phải nấu cơm. Sau một ngày làm việc bận rộn, buổi tối mẹ vẫn dành thời gian quan tâm đến em. Mẹ thường hỏi han tình hình học tập của em và an ủi em mỗi khi em gặp khó khăn.Mẹ tường đọc thơ về Bác Hồ cho em nghe. Những câu thơ đó đã ngấm sâu trong trí óc của em khi bé tới giờ . Tôi thương mẹ những đêm ngồi làm việc tới khuya. Tôi hứa rằng sẽ cố gắng học thaatjj giỏi để không phụ lòng những ngày tháng mẹ vất vả vì tôi . Tôi ước một ngày mình sẽ đủ can đảm đứng trước mặt mẹ nới rằng : ''mẹ à con yêu mẹ nhiều lắm ''.
Mình viết nhưng chưa học ẩn dụ nên không biết là có không nữa
Bạn thông cảm nha

Last edited:

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
19
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Đoạn văn về người thân thì bạn tham khảo thêm trên diễn đàn nha, có thể viết về bố, mẹ hoặc ông, bà,...
Còn về phép ẩn dụ thì bạn có thể viết là:
+ Tóc mẹ đã thêm nhiều sợ bạc...(ý chỉ mẹ đang già đi)
+ Bố thường hay bảo em: "Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng". (Câu tục ngữ mang ý nghĩa ẩn dụ)
....

• Like
Reactions: Lacy Jogu

Lacy Jogu

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng bảy 2019
239
326
76
15
Hà Tĩnh