[Văn] Phân tích ngọn lưả diêm trong văn bản "Cô bé bán diêm"

K

kimcuong09

theo mình ngọn lửa diêm tượng trưng cho ước muốn của cô bé. Những mộng tưởng đó rất bình dị, trong sáng, nhỏ nhoi như những ngọn lửa, nhưng những mộng tưởng đó cũng nhanh bị vụt tắt như những ánh lửa diêm
Đây là ý kiến của mình
Mong các bạn góp ý nha

P

perong9x

mỗi ngọn lửa là một phép màu mở ra trước mắt cô bé bán diêm những ảo tưởng, mộng mơ gắn vs những điều cô bé cần có, ao ước đc có và những điều thuần túy chỉ là mộng tưởng.=>những ước mơ hồn nhiên, trong sáng của em nhưng cũng nhanh chóng bị dập tắt=>cô bé thật đáng thương.
đây là ý kiến của mình
có j' thì các bạn bổ sung và sửa giúp mìh nah!

C

chuot_can_tuong_lai

ngọn lửa cũng còn là biểu tượng của niềm hy vọng nhỏ nhoi của cô bé giữa đêm đông giá rét. Cô bé quẹt diêm vừa để sưởi ấm vừa để thắp lên một niềm hy vọng cuối cùng của mình.

T

tito_20_10_1997_15_10_1986

be my true love

:khi (61): moi ngon lua da thap len nhung dieu mong mo trong co be ban diem. No noi cho chung ta biet rang mot dua tre mat di me va ba thieu thon ve tinh cam lan vat chat nhiu lam
:khi (46): :khi (164): :khi (100): :khi (194):

Chú ý : Viết tiếng việt có dấu

Last edited by a moderator:
T

thaiduong123

ngọn lửa của cô bé bán diêm thể hiện niềm mong ước thoát khỏi cuộc sống khó khắn
mong muốn 1 cuộc sống tốt đẹp hơn nữa

T

thuylinh0a

ngon lua ay the hien noi niem ,noi khat khao co duoc cuoc song hanh phuc ben nguoi than .dong thoi phe phan cac bac phu huynh thieu y thuc va con phe phan xa hoi phong kien muc nat da day nguoi dan vao muc duong cung ,phe phan trai tim bang gia ,lanh lung cua nguoi dan luc bay gio;)

Chú ý viết bài có dấu em nhé!

Last edited by a moderator:
B

boytq1997

ngọn lửa cô bé bán diêm lúc bấy giờ nói lên niềm khát khao, mong ước được ở bên người thân và mong được sống mãi với người thân của mình.

H

hu0nggiang97

ngọn lửa của cô bé bán diêm cho ta thấy cô bé rất tội nghiệp.Vào đêm giao thừa nha` nhà đều quây quần bên nhau trong khi cô phải đi bán diêm.Cô chỉ mong ước có 1 mái ấm gia đình.Và ngọn lửa đax thể hiện sự mong ước được ở bên người thân

A

aawm8989

theo minh ngon lua trong diem ching la nhung uoc muon cua em be trong thuc tai lanh leo cua minh.

T

thobongkute

_Ngọn lửa biểu tượng cho:
+ Ước mơ tuổi thơ vể mái ấm gia đình được ăn được amực được vui chơi được sống trong tìn yêu thương của người thân
+ Ngọn lửa và ngôi sao còn tượng trưng cho ước mơ kì diệu bay cao bay xa của tuổi thơ

A

aawnm123

y nghia cua ngon lua diem trong truyen co be ban diem

theo minh ngon lua diem do mang y nghia la nhung uoc mo hang ngay cua co be.nhung uoc mo ma thuong ngay co be k dam nghi toi.nhung uoc mo co phai chon vui trong cai vat va cua cuoc song.

P

p3b3o_091098

Mỗi que diêm mang trong mình một phép màu một ước mơ mà cô bé mong muốn . Cái chết là do sự thiếu thốn tình thương và xã hội Đan Mach bấy giờ quá vô tâm nếu như có một người cho em một đồng thì đêm đó có lẽ em sẽ được trở về nhà và được sống . Nhưng với tất cả niềm cảm thông An-đét-xen đã miêu tả cái chết của cô bé thật đẹp và yên bình

• Like
Reactions: Phi Phi
Top Bottom