văn nghị luận

D

dothiyen11a1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong cuộc sống ai cũng phải hỏi, có người ham hỏi nhưng có người lại ngại không muôn hỏi. với đề tài hỏi hãy viết 1 bài văn nghị luận về vấn đề hỏi. chỉ cần dàn ý giúp m là được rồi. mong các bạn giúp cho. ngày mai m kiểm tra rồi. cảm ơn các bạn trước

H

hocmai.nguvan

trong cuộc sống ai cũng phải hỏi, có người ham hỏi nhưng có người lại ngại không muôn hỏi. với đề tài hỏi hãy viết 1 bài văn nghị luận về vấn đề hỏi. chỉ cần dàn ý giúp m là được rồi. mong các bạn giúp cho. ngày mai m kiểm tra rồi. cảm ơn các bạn trước

Dàn ý
MB
TB
- Nhân dân ta có câu: Muốn biết phải hỏi, muốn giỏi phải học
Lợi ích của việc ham học hỏi:
+ Khi hỏi: biết thêm nhiều điều, giải quyết những thắc mắc những gì ta chưa rõ
Những người ham học hỏi là những người không ngừng vươn lên trong cuộc sống,luôn biết trau dồi kiến thức, làm giàu vốn hiểu biết của mình => tích cực, tiến bộ
Trái lại những người ngại không muốn hỏi: là những người không có chí tiến thủ, sợ sai,sợ người khác chê mình là *****, che cái ***** của mình, không dám đối diện với tri thức hiện có và chưa có của mình => những người lười vận động, suy nghĩ, không có chí tiến thủ,sợ khó, ngại khổ => ko thể tiến bộ, trái lại còn bị tụt hậu
Tuy nhiên cần phải phân biệt giữa việc ham học hỏi và nhiễu sự.
Có những người hỏi nhiều nhưng lại không trúng vấn đề, hỏi một cách lan man.
Điều đó cho thấy, không phải cứ hỏi nhiều là tốt mà quan trọng là chất lượng của câu hỏi
=> Bài học nhận thức và hành động cho bản thân
+ Không ngừng học hỏi, tích luỹ tri thức và nâng cao hiểu biết, trình độ của bản thân
KB

Top Bottom