Văn [ Văn nâng cao 6 ] Nêu cảm nhận và viết đoạn văn

fancychocolate2007

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng hai 2018
2
4
6
17
Hải Phòng
THCS Trần Phú Hải Phòng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài : Bạn Hoàng Như Mai có câu thơ sau :
Con bắt gặp mùa xuân
Trong vòng tay của mẹ
Ước chi vòng tay ấy
Ôm hoài thơ ấu con
Bạn Lâm Thị Quỳnh Anh lại viết :
Ánh mắt bố thân thương
Rọi sáng tâm hồn bé
Và trong bầu sữa mẹ
Xuân ngọt ngào dòng hương
Câu hỏi : Em hiểu từ xuân như thế nào ? Viết đoạn văn nêu cảm nhận của em ?
Mọi người giúp em với ạ , em xin cảm ơn

Ocmaxcute

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng chín 2017
801
884
146
20
Nghệ An
Mình tách ra thành 2 bài, bạn tự gộp lại nhé:
1. Từ " xuân" trong bài của bạn Hoàng Như Mai:
Con bắt gặp mùa xuân
Trong vòng tay của mẹ
Ước chi vòng tay ấy
Ôm hoài thơ ấu con

Mùa xuân trong này có nghĩa là tình yêu thương của mẹ. Như mùa xuân đến, nó ấm áp, trìu mến nhẹ nhàng và rất sâu sắc. Vòng tay âu yếm của mẹ cũng chính tượng trưng cho tâm lòng của mẹ. Mùa xuân không bao giờ tắt, nó luôn tuần hoàn và là mùa của niềm tin, hi vọng, là mùa đẹp đẽ nhất như người mẹ. Nó nói lên tình yêu thương bao la đẹp đẽ vĩnh cửu của mje dành cho con. Còn 2 câu cuối là lời tâm tình của con dành cho mẹ. Nó cũng thể hiện tình yêu vô vàn biết ơn của con dành cho mẹ. Cô bé ước "mùa xuân" mà mẹ dành cho sẽ luôn mãi mãi bền vững qua thời gian, dìu dắt con đi cả tuổi thơ mình

2. Từ " xuân" của bạn Lâm Thị Quỳnh Anh :
Ánh mắt bố thân thương
Rọi sáng tâm hồn bé
Và trong bầu sữa mẹ
Xuân ngọt ngào dòng hương

Nếu bố cho con tình yêu thương thầm lặng mạnh mẽ như qua dôi mắt, cho con sức mạnh và dọi cho con những tia sáng trong cuộc đời con thì theo bạn LTQA, mẹ lại là người dành cho con tình yêu thương ngọt ngào. "Trong bầu sữa mẹ" có mùa xuân, một cahcs ví von bay bổng, mùa xuân mà mẹ dành cho con ở đâychình là sự sống, như là mùa xuân khởi đầu cho một năm mới. Con sinh ra là nhờ mẹ, mẹ trao cho con cả tuổi xuân của mình và đem cái mùa xuân đó dành cho con. Tình yêu thương của mẹ ko cứng rắn mà mềm mỏng, ngọt ngào như bông hoa ngào ngạt hương không bao giờ tắt

Vậy có thể nói tuy theo 2 cách khác nhau nhưng 2 bạn đều thể hiện đc tình yêu thương sâu sắc của mẹ dành cho con và lòng yêu mến biết ơn của chính 2 bạn dành cho mẹ.

Nhờ chị p3nh0ctapy3u xem và sửa cho e với ạ

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Hướng dẫn:
1, Từ "xuân" trong đoạn thơ thứ nhất: thời thơ ấu của đứa trẻ.
2, Từ "xuân" trong đoạn thơ thứ hai: dòng sữa ngọt ngào mùi hương của mẹ.
Đoạn thơ Hoàng Như Mai.
-Ẩn dụ: "mùa xuân" ở đoạn 1 có tác dụng thể hiện sâu đậm sự yêu thương vô bờ bến của mẹ.
- Hai câu thơ cuối là ước mơ bình dị của người con, được hoà vào vòng tay ôm ấm áp của mẹ.
=> thể hiện tình cảm chân thành mà trong sáng của Hoàng Như Mai.
Đoạn thơ của Lâm Thị Quỳnh Anh:
Ẩn dụ: "xuân" => sự ân cần và quan tâm săn sóc của mẹ.
=> thể hiện sâu sắc sự ngây thơ, sự biết ơn và ca ngợi công lai của cha mẹ của nhân vật trữ tình "bé".
Chúc em học tốt!

Top Bottom