Văn Văn học 8

minh anh truong

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng mười một 2017
4
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giúp mình đề văn này nhé! *~*Cảm mơn các bạn nhìu ^~^
Qua bài thơ '' Tức cảnh Pác Bó có thể thấy rõ Bác Hồ ca ngợi thú lâm tuyền ( thích cảnh núi rừng ). Trong bài thơ Côn Sơn Ca - Nguyễn Trãi cũng thể hiện điều này. Em hãy cho biết: thú lâm tuyền của Bác và Nguyễn Trãi khác nhau như thế nào?

• Like
Reactions: tdoien

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Qua bài thơ '' Tức cảnh Pác Bó có thể thấy rõ Bác Hồ ca ngợi thú lâm tuyền ( thích cảnh núi rừng ). Trong bài thơ Côn Sơn Ca - Nguyễn Trãi cũng thể hiện điều này. Em hãy cho biết: thú lâm tuyền của Bác và Nguyễn Trãi khác nhau như thế nào?
Em phân tích hai bài thơ ấy ra. Và sau đó đoạn cuối cùng, chốt lại mấy ý này nhé ^^
  • "Thú lâm tuyền" – cũng như "thú điền viên" – là một tình cảm thanh cao, một nét đẹp có truyền thống từ xưa. Bao triết nhân hiền giả, gặp lúc thời thế nhiễu nhương, lầm bụi, không thể nhập thế hành đạo giúp đời, bạn cùng hoa cỏ gió trăng, giữ tâm hồn trong sạch.
  • Bài thơ ‘Tức cảnh Pác Bó’ cho thấy rõ ‘thú lâm tuyền’ và niềm vui cảnh nghèo của Bác Hồ khi ở Pác Bó. Người như thật sự hoà nhịp với cuộc sống nơi núi rừng, một cách tự nhiên, hòa nhã.
  • Niềm vui trong Côn Sơn ca của Nguyễn Trãi là niềm vui của một cư sĩ lui về ở ẩn sống giữa rừng và suối. Tuy nhiên, Bác không phải là một ẩn sĩ trốn đời mà là một nhà cách mạng vĩ đại đang nếm mật nằm gai, hoạt động cách mạng bí mật. Và sự nghiệp cách mạng ấy chỉ cho phép Người hưởng niềm vui thú được sống với rừng, suối (thú lâm tuyền) trong hoàn cảnh ấy đầy gian khổ khi ở Pác Bó và sau đó ở Việt Bắc. Một con người giành cả đời hi sinh cho độc lập dân tộc.

An Nhã Huỳnh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng chín 2017
399
503
164
21
Quảng Ngãi
Trường THCS Bình Chánh
ý chính nè ....bn tự diễn đạt nhé!!!
Nguyễn Trãi "lánh đục tìm trong", rời bỏ cuộc sống ở triều đình đầy bon chen, thủ đoạn, suy thoái để về ở ẩn, sống với thiên nhiên... Tuy thanh cao, khí tiết nhưng có phần tiêu cực
- Bác Hồ tìm về với thiên nhiên ..để hoạt động Cách mạng, tìm đường cứu nước. Bác sống hòa hợp với thiên nhiên, có dáng vẻ của ẩn sĩ nhưng thực chất là đang âm thầm chiến đấu...---> thể hiện cốt cách cao đẹp của một người chiến sĩ cách mạng.

• Like
Reactions: H.Bừn

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Gợi ý:
-Bài Côn Sơn ca của Nguyễn Trãi: Ông tìm đến thú lâm tuyền này vì ông cảm thấy chán ghét thực tại, triều đình không còn trọng dụng ông nữa, đây là lối sống thanh cao, ung dung, tự tại nhưng nó là lối sống tiêu cực đối với ông.
-Bài Tức cảnh Pác pó: mang và giữ cốt cách của người chí sĩ yêu nước, người làm cách mạng sống hòa hợp với thiên nhiên là niềm vui lớn.
Chúc em học tốt!

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
cái này là đề hsg văn nè .
Viết cả bài mới điểm cao nhé !
+ giới thiệu Hồ Chí Minh
+ Giới thiệu Nguyễn Trãi
=> hai nhân vật này giống và khác chỗ nào ?
=>
+ thú lâm thuyền : ở chủ tịch ngài vẫn hòa mình với thiên nhiên nhưng hoạt động cách mạng sôi nổi ....
+ Còn Nguyễn Trãi thì chọn ở ẩn . Nấp mình ở rừng núi để quên đi triều đình phong kiến uy quyền và mục nát.....

Top Bottom