Văn hoá Hà Nội

H

harrypotter28028

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang phải làm bài chương trình địa phương phần tập làm văn nghị luận về 1 vấn đề đời sống về chủ đề : Văn hoá Hà Nội, một thời để nhớ. Vấn đề nghị luận của bài văn là những nét đẹp văn hoá của Hà Nội đang tàn phai dần và một số đã biến mất.
Các bạn có thể gợi ý một số nét đặc sắc về văn hoá Hà Nội đang mờ nhạt dần đc ko ?
Cảm ơn nhiều ^^

T

toi0bix

Mình đang phải làm bài chương trình địa phương phần tập làm văn nghị luận về 1 vấn đề đời sống về chủ đề : Văn hoá Hà Nội, một thời để nhớ. Vấn đề nghị luận của bài văn là những nét đẹp văn hoá của Hà Nội đang tàn phai dần và một số đã biến mất.
Các bạn có thể gợi ý một số nét đặc sắc về văn hoá Hà Nội đang mờ nhạt dần đc ko ?
Cảm ơn nhiều ^^

Tớ ko sống ở Hà Nội nên cái này ko đc rõ ... Tuy nhiên , 1 số nét văn hóa đang mờ nhạt , ko chỉ ở Hà Nội mà những nơi khác , ví dụ như :
_Ô nhiễm môi trường , mọi người ko có ý thức , xả rác linh tinh ...
_Vấn đề về giao tiếp ứng xử , 1 số người tuy là người lớn nhưng lại ăn nói rất thô tục , mất hết tính văn hóa .
_Vấn đề bảo vệ sức khỏe cho mọi người : Hiện nay nhiều cửa hàng còn làm hàng giả , hàng nhái , chất lượng kém , hết hạn sử dụng , bán cho người dân với giá rẻ mạt , gây ko ít những hậu quả ....
_Hiện trạng thanh niên đua đòi , mất lí tưởng sống đẹp ....=> nhiều tệ nạn Xã hội .

Last edited by a moderator:
P

pedung94

@ toi0bix: theo pedung nghĩ bạn hơi lạc đề rồi đó. Theo mình nghĩ "Văn hoá Hà Nội, một thời để nhớ" , có nghĩa là nêu ra 1 nét văn hóa đẹp nào đó, mà ngày nay nó bị mai một, hoặc là có những mặt tích cực, tiêu cực nào trong một nền văn hóa điển hình nào đấy, chứ ko phải là đại trà... về "Ô nhiễm môi trường , mọi người ko có ý thức , xả rác linh tinh ..."

có lẽ bạn hơi bị lạc đề, trong cách giúp bạn ấy nhận thức đề.
@ đây chỉ là ý kiến của mình thôi... chứ ko phải là chỉ trích hay gì gì đó... đại loại vậy

T

toi0bix

@ toi0bix: theo pedung nghĩ bạn hơi lạc đề rồi đó. Theo mình nghĩ "Văn hoá Hà Nội, một thời để nhớ" , có nghĩa là nêu ra 1 nét văn hóa đẹp nào đó, mà ngày nay nó bị mai một, hoặc là có những mặt tích cực, tiêu cực nào trong một nền văn hóa điển hình nào đấy, chứ ko phải là đại trà... về "Ô nhiễm môi trường , mọi người ko có ý thức , xả rác linh tinh ..."

có lẽ bạn hơi bị lạc đề, trong cách giúp bạn ấy nhận thức đề.
@ đây chỉ là ý kiến của mình thôi... chứ ko phải là chỉ trích hay gì gì đó... đại loại vậy
he he ... Vậy thì bỏ nó đi :-j ... Các cậu ở Hà Nội , cùng quê thì giúp các bạn ấy đi o-+

Vậy vấn đề ô nhiễm MT hiện nay hok phải là nét văn hóa hả .... Chắc cái này tớ phải nhớ ! Cám ơn dung đã góp ý !

H

harrypotter28028

Em thấy cái nạn ô nhiễm môi trường cũng có thể xếp vào đc vì nó phản ánh lối sống và phong cách sống ích kỉ và thiếu văn hoá của con người trong khi người Hà Nội rất thanh lịch.
Em mới tìm đc 1 số dẫn chứng sau, ko biết có đc ko. Mọi người cho ý kiến hộ em hé ^^
- Ẩm thực : Cốm làng Vòng, trà sen, những hàng quán vỉa hè.
- Phố cổ : một số con phố mang tên Hàng... nhưng giờ ko sản xuất và bày bán mặt hàng đó nữa
- Làng nghề: nghề làm nón ở làng Chuông, nghề làm giấy dó ở Yên Thái, tranh Hàng Trống
- Môi trường : vấn đề chặt phá cây sưa, loại cây giờ chỉ còn khoảng 250 cá thể ở Hà Nội
- Lối sống của người dân : Như chị toiObix đã nói ở trên ^^

Ko biết như vậy còn thiếu sót j nữa ko :-/

Top Bottom