Khảo sát Vấn đề về tâm lý và phong độ trước khi bước vào những kì thi quan trọng

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
621
19
Hanoi University of Science and Technology
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay, mình viết bài này để tham khảo về tâm lý, phong độ cùng những việc các bạn làm trước những kì thi, để mình có thể rút ra được kinh nghiệm cho kì thi HSG và kì thi THPTQG sắp tới sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Mọi người vào góp ý nhé.
Chia sẻ về một trong nhiều câu chuyện của mình: Khi mình học ở nhà, với tâm lý vô cùng thoải mái mình có thể giải được nhiều bài toán ở nhiều mức độ. Vào năm mình học lớp 11, với việc tiếp xúc khá nhiều bài toán nâng cao mình tự tin xin các thầy cô được thi HSG vượt cấp và không nghĩ rằng sẽ thất bại trong kì thi này :( .Tuy nhiên mọi việc không suôn sẻ như mình nghĩ, vào ngày diễn ra kì thi, mình rất tự tin và thoải mái cho đến lúc bước vào phòng thi thì tim đập rất nhanh, tay run và cảm giác rất là hồi hộp và lo sợ :( .Đề HSG năm đó thực sự là đề khá vừa sức, tối ngay hôm thi đó mình đã ngồi giải lại đề và có thể làm được 8/10 phần, tuy nhiên kết quả là số điểm mình đạt được không tới 3 điểm, mình đã sai hoàn toàn 2 câu dễ nhất trong đề mặc dù đã soát lại tới 2 lần :( . Đó thực sự là cơ hội đáng tiếc nhất mình từng có :(. Vậy nên mình viết bài này để tham khảo ý kiến của các bạn, nhất là các anh/chị đã trải qua các kì thi để có cho bản thân mình sự chuẩn bị về mặt tâm lý và phong độ tốt nhất.
Cám ơn mọi người đã đọc và mong mọi người sẽ để lại ý kiến của mình để em cùng các bạn đang gặp vấn đề này rút được kinh nghiệm cho bản thân ạ, em xin cám ơn mọi người.

Isla Chemistry

Cựu Trợ lí Admin | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2,272
3,910
541
Hà Nội
Hà Nội
$\color{Red}{\fbox{ハノイ建築大学}}$
Hôm nay, mình viết bài này để tham khảo về tâm lý, phong độ cùng những việc các bạn làm trước những kì thi, để mình có thể rút ra được kinh nghiệm cho kì thi HSG và kì thi THPTQG sắp tới sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Mọi người vào góp ý nhé.
Chia sẻ về một trong nhiều câu chuyện của mình: Khi mình học ở nhà, với tâm lý vô cùng thoải mái mình có thể giải được nhiều bài toán ở nhiều mức độ. Vào năm mình học lớp 11, với việc tiếp xúc khá nhiều bài toán nâng cao mình tự tin xin các thầy cô được thi HSG vượt cấp và không nghĩ rằng sẽ thất bại trong kì thi này :( .Tuy nhiên mọi việc không suôn sẻ như mình nghĩ, vào ngày diễn ra kì thi, mình rất tự tin và thoải mái cho đến lúc bước vào phòng thi thì tim đập rất nhanh, tay run và cảm giác rất là hồi hộp và lo sợ :( .Đề HSG năm đó thực sự là đề khá vừa sức, tối ngay hôm thi đó mình đã ngồi giải lại đề và có thể làm được 8/10 phần, tuy nhiên kết quả là số điểm mình đạt được không tới 3 điểm, mình đã sai hoàn toàn 2 câu dễ nhất trong đề mặc dù đã soát lại tới 2 lần :( . Đó thực sự là cơ hội đáng tiếc nhất mình từng có :(. Vậy nên mình viết bài này để tham khảo ý kiến của các bạn, nhất là các anh/chị đã trải qua các kì thi để có cho bản thân mình sự chuẩn bị về mặt tâm lý và phong độ tốt nhất.
Cám ơn mọi người đã đọc và mong mọi người sẽ để lại ý kiến của mình để em cùng các bạn đang gặp vấn đề này rút được kinh nghiệm cho bản thân ạ, em xin cám ơn mọi người.
Chuyện này là tâm lí chung của mọi người khi bước vào các kì thi quan trọng. Tâm lí chung của mọi người khi đi thi ai cũng nghĩ tới đề thi, nghĩ tới kết quả không tốt trong tương lai, tự tạo áp lực bằng mục tiêu cho bản thân hoặc nhiều lí do khác dẫn tới việc bị cảm giác hồi hộp, lo lắng, sợ hãi đánh bật hết sự tự tin vốn có khiến kết quả không được như mong muốn. Tất cả những gì cần làm chỉ là uống một ngụm nước, hít thở thật sâu, thư giãn và nhẩm lại một bài hát mà mình thích :p. Khi tâm lí vững vàng thì kết quả mới tốt được, cố lên em nhé !

• Like
Reactions: Kaito Kidㅤ

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
123
1
196
36
Hà Giang
Kinh nghiệm của mình trước khi vào thi:

- Đối với các kỳ thi thường: Lực học của mình ổn nên tự tin không bao giờ trượt, chỉ cố kiếm điểm cao cao tý cho hơn bạn hơn bè.

- Đối với các kỳ thi HSG: Mình xác định trước khi thi sẽ rớt, vào thi chỉ cốt để kiếm tý điểm cho dễ coi thôi. Dù sao kỳ thi HSG cũng không quá quan trọng.

Con em mình trước ngày thi HSG, bố mẹ động viên thế nào chứ mình chỉ mắng nó mấy câu:

- M rớt chắc rồi, thi thố cái gì nữa.
- M mà đỗ thì t thưởng 100k, nhưng rớt thì t cho hẳn 500k.

Trang Ran Mori

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng một 2018
1,518
2,051
351
Hà Nội
......
Đây là những ý chính có trong bài chia sẻ bên dưới của mình. Cảm ơn các bạn đã đọc nhé.
  • Tạo động lực cho bản thân bằng cách nhớ lại lời chúc của mọi người.
  • Tạo sự tự tin từ những câu đã làm.
  • Đừng để ý cái nhìn của người khác, cứ làm những gì bản thân cảm thấy an tâm hơn như mở sách ôn bài...
  • Ăn uống như bình thường.
  • Nói chuyện với bạn nếu có thể.
  • Có sự chuẩn bị kĩ càng về mặt kiến thức và đồ dùng, giấy tờ cần thiết khi thi.
  • Tự tin vào bản thân, “Không ai có thể dùng tay không phá hủy sắt, nhưng rỉ sét của chính nó thì lại có thể. Tương tự, không ai có thể tiêu diệt bạn, nhưng chính tư duy của bạn thì lại có thể.” (nguồn: trang THƯƠNG TRƯỜNG trên facebook)
Tạo động lực cho bản thân bằng việc nhớ lại lời chúc của mọi người. Mình tự nhận thấy bản thân là người khá bình tĩnh. Đến trước ngày thi, giờ thi, mình cũng chỉ nghĩ đơn giản "đến giờ là phải thi thôi”, chắc chắn việc này sẽ xảy ra, mình chẳng thể kéo dài thời gian ôn ra nữa, kiểu phải chấp nhận á. Mình nhớ hôm mình thi Văn, đề thi chưa tới tay, loáng thoáng nghe tiếng các bạn bên trên nói vào Sóng, mình đơ ra luôn, vì mình không ôn lại bài này, chỉ nhớ mang máng lần mình học trên lớp và tham khảo trong sách, lần thi vào bài này, mình chỉ có chém. Mình có nghĩ tới viễn cảnh mình không đỗ được trường mình muốn. Ừ buồn thật đó. Nhưng không vì thế mà mình nản, mình bắt tay vào làm như đây là lần cuối được viết. Trong lúc làm mình nhớ tới lời chúc của mọi người. Cố hết sức có thể.
Hôm thi Anh và tổ hợp, mình ngồi bàn cuối, ngang giám thị luôn ._. . Tính mình không thoải mái khi có người kiểu giám sát mình ấy, ừ thì đấy là nhiệm vụ của giám thị ._., cơ mà ngang luôn ấy ._. . Chân hơi run nè, thấy nóng mặt, tim cũng đập nhanh hơn. Sau đó mình tập trung làm đề thôi, mặc dù thỉnh thoảng "giám thị" vẫn hiện trong đầu. Cái giúp mình vượt qua đó là sự tự tin từ những câu mình đã làm. Đề thi sắp xếp theo mức độ cao dần nên những câu đầu không khó để vượt qua. (mình nói môn mình thi thôi, chứ Lí, Hóa, Sinh thì mình chịu ._.) À nữa là thi tổ hợp mình mang tính chất tốt nghiệp thôi nên tâm lí khá nhẹ nhàng. Còn môn Toán, vẫn cách tạo sự tự tin từ những câu đã làm. Đau nhất là sai ngu, câu biết làm mà lại làm sai đúng không?:< Mỗi câu đều 0,2đ, mình cứ câu dễ mà triển trước thôi. Hôm thi, mình mắc ở câu 45, lật xem mấy câu còn lại như nào, cảm giác không chắc mình làm ra được đâu. Mình dừng bút, lật lại kiểm tra các câu mình đã làm. Kiểm tra ở đây không chỉ mang tính chất check lại những gì viết ở tờ nháp, mình làm lại luôn. Và khi đã cảm thấy khá ổn rồi, tự mình sẽ có cảm giác tự tin để làm những câu sau, mà không phải đang làm những câu khó mà tâm vẫn không an với những câu đã làm, nhất là lúc giải câu khó mà không ra thì lại càng hoảng hơn. À đừng chăm làm quá mà quên tờ tô đáp án nhé ._. . Mình thì kiểu làm được chục câu thì dùng bút chì đánh dấu đáp án, tầm 30 câu gì đó thì mới tô. Tránh cuối giờ mới tô nhé, không may tích lộn ấy. :<
Tiếp nữa là đừng để ý cái nhìn của người khác, cứ làm những gì khiến mình an tâm, bình tĩnh, tự tin hơn. Cái mình muốn nói ở đây là cầm sách ôn bài, hay chỉ đơn giản là mở sách thôi. Thời gian đứng chờ khá lâu, mình cảm thấy khá là mong chờ, có phần lạc lõng, lãng phí thời gian và đầu nghĩ bây giờ mình không ôn, lát vào có, không làm được thì có phải tiếc hùi hụi không? Trước mình không dám mở luôn ấy, theo đám đông nên lúc đấy cứ bồn chồn, và rồi vô thật :)). Tất nhiên đây là lời khuyên cho những ai cảm thấy như mình thôi, nếu mà đã không muốn thì đừng ép bản thân làm làm gì.
Một vấn đề nữa là việc ăn uống. Ăn uống cứ như bình thường thôi, tâm linh chi rồi người thấy không ổn, ảnh hưởng lớn tới tâm lí thi nhé. Nói vậy chứ trước ngày thi mẹ mình mua đậu-bình thường cũng ăn ._.,thi xong mình mới để ý điều này luôn ấy ._. À uống vừa nước thôi, đã tâm lí rồi lại còn uống nhiều nước thì cẩn thận đấy ._. .
Xém quên điều này, đó là nói chuyện với bạn nếu có thể. Khá là may mắn hôm thi mình gặp bạn cùng bàn, thế là tụi mình đứng đó nói chuyện xíu. :> Giữa một khu vực thi đông như thế, đứng cùng người quen cảm giác an tâm hơn ha.
Cuối cùng là có sự chuẩn bị kĩ càng. Ở đây có sự chuẩn bị về kiến thức và đồ dùng, giấy tờ cần thiết cho kì thi. Mình thấy có không ít bạn giỏi nhưng thường đăng bài hoang mang, lo sợ các kiểu. Mình có lời nhắn nhủ tới các bạn này là cứ lập kế hoạch rồi bám vào nó, gắng mà thực hiện. Hoàn thành nó, bạn đã rất tuyệt rồi, nghĩ chi nhiều rồi tự tạo áp lực cho bản thân. Tự tin vào bản thân nhé. Qua một đứa em trong team HAVTH :> có gửi mình một câu thế này, “Không ai có thể dùng tay không phá hủy sắt, nhưng rỉ sét của chính nó thì lại có thể. Tương tự, không ai có thể tiêu diệt bạn, nhưng chính tư duy của bạn thì lại có thể.”.(nguồn: trang THƯƠNG TRƯỜNG trên facebook) Mình không phải đứa tự tin vào mình đâu nhưng cũng không tạo áp lực quá cho bản thân. Bên cạnh đó nếu không biết, không hiểu gì thì cứ hỏi thầy cô, bạn bè nhé. Bữa tham gia workshop bên trang của chị Khánh Vy, có câu này hay nè: “Hỏi một câu, chỉ dốt nát trong chốc lát, không hỏi sẽ dốt nát cả đời”. (danh ngôn phương Tây)
Trên đây là một số chia sẻ của mình, cảm ơn các bạn đã đọc.
Năm cũ cũng sắp qua rồi, mình chúc các bạn luôn vui vẻ, có nhiều sức khỏe nhé. Chúc các bạn sắp tới chuẩn bị thi thật bình tĩnh, tự tin và nhớ kiểm tra lại bài nhé. Nhân đây chị cũng cảm ơn tới team HAVTH nha vì đã giúp chị vượt qua kì thi :>.

Duy Phúc

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2021
217
1
487
66
17
Đồng Nai
Chia sẻ về một trong nhiều câu chuyện của mình: Khi mình học ở nhà, với tâm lý vô cùng thoải mái mình có thể giải được nhiều bài toán ở nhiều mức độ. Vào năm mình học lớp 11, với việc tiếp xúc khá nhiều bài toán nâng cao mình tự tin xin các thầy cô được thi HSG vượt cấp và không nghĩ rằng sẽ thất bại trong kì thi này .Tuy nhiên mọi việc không suôn sẻ như mình nghĩ, vào ngày diễn ra kì thi, mình rất tự tin và thoải mái cho đến lúc bước vào phòng thi thì tim đập rất nhanh, tay run và cảm giác rất là hồi hộp và lo sợ .Đề HSG năm đó thực sự là đề khá vừa sức, tối ngay hôm thi đó mình đã ngồi giải lại đề và có thể làm được 8/10 phần, tuy nhiên kết quả là số điểm mình đạt được không tới 3 điểm, mình đã sai hoàn toàn 2 câu dễ nhất trong đề mặc dù đã soát lại tới 2 lần . Đó thực sự là cơ hội đáng tiếc nhất mình từng có. Vậy nên mình viết bài này để tham khảo ý kiến của các bạn, nhất là các anh/chị đã trải qua các kì thi để có cho bản thân mình sự chuẩn bị về mặt tâm lý và phong độ tốt nhất.
với mình
với kỳ thi thường cố được thì cố hết sức, :)
với các kì thi học sinh giỏi cốt là lấy kiến thức (rớt là cái chắc)
lớp 8 mình cũng thi rồi, lo cứ lo, rớt cứ rớt (tin học =) lên lớp 9 mình vẫn đi tiếp;)
không hiểu sao chứ mình tâm linh lắm lúc trước khi đi mình nài nỉ người ta chúc cho thi tốt :)
với kì thi trung học phổ thông, mình bắt buộc phải vào được,:) bằng mọi giá miễn vô là được. Nếu rớt thì có nguyện vọng trường tư =))

Top Bottom