Vấn đề về GTNN trong khảo sát hàm số

N

nhocbo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho (C):[TEX]y=\frac{x}{x-1}[/TEX]. Viết PT tiếp tuyến của (C) biết khoảng cách tứ tâm đối xứng của (C) đến tiếp tuyến lớn nhất?
Mình gọi [TEX]M(m;\frac{m}{m-1}), I(1;1)[/TEX] là tâm đối xứng. PT tiếp tuyến của (C) tại M có dạng[TEX]y=\frac{-1}{(m-1)^2}(x-m)+\frac{m}{m-1}\Leftrightarrow x+y(m-1)^2-m^2=0[/TEX]
[TEX]d[I;(TT)]=\frac{|1+(m-1)^2-m^2|}{\sqrt{(m-1)^4+1[/TEX]
Để khoảng cách từ I đến tiếp tuyến lớn nhất thì [TEX]\sqrt{(m-1)^4+1}[/TEX] nhỏ nhất.
Vấn đề là ở đây. Mình áp dụng bất đẳng thức cosi thì [TEX](m-1)^4 + 1 \geq 2(m-1)^2[/TEX], GTNN khi và chỉ khi [TEX]m=2;m=0[/TEX]. Nhưng nếu làm theo cách [TEX]\sqrt{(m-1)^4+1} \geq 1 [/TEX] khi và chỉ khi [TEX](m-1)^4=0 \Leftrightarrow m=1[/TEX]. Mình xin hỏi 2 cách trên tại sao đáp số lại khác nhau như vậy, cách nào đúng hơn và áp dụng mỗi cách vào bài tập?
:):):)

Last edited by a moderator:
P

phan1993

cách dùng cosin là đúng . còn cách kia chỉ là điều kiên để mẫu có nghĩa thôi . không thể áp dụng để giải được

N

nhocbo

Sao không áp dụng được vậy bạn. Mình áp dụng một số bài tập thấy cũng được mà.

K

kenylklee

Bài này thì làm cosi là hoàn toàn chính xác rồi đó cậu. Nhưng mà cậu thiếu một chổ là phải chứng minh cái phương trình khoảng cách kia luôn nhỏ hơn hoặc bằng một hằng số, thì mới làm tiếp được. Tớ có giải một bài tương tự. Cậu vào xem nha.

Hãy click vào đây!

Bài #116 ấy cậu. Chúc cậu học tốt ;).
P/s: cùng thi Kinh tế với tớ oy nhé, cậu thi ở đâu, tớ thi ở trường Võ Thị Sáu :D

N

nhocbo

Mình thi ở trường Trần Văn Ơn Q1. Gần thi rồi run wa :D:D. Cho mình hỏi tí Sao mình làm cách 2 sai vậy. Cách 2 áp dụng 1 số bài thấy cũng đúng.

K

kenylklee

Mình thi ở trường Trần Văn Ơn Q1. Gần thi rồi run wa :D:D. Cho mình hỏi tí Sao mình làm cách 2 sai vậy. Cách 2 áp dụng 1 số bài thấy cũng đúng.

Mình nghĩ, tại vì cái tử của
eq.latex
vẫn còn phụ thuộc theo biến m, nên nó chưa hẳn đã lớn nhất khi cái mẫu nhỏ nhất.

Cậu phải trình bày như thế này thì mới có điểm trọn vẹn nè.

eq.latex

eq.latex

Phải chứng minh cho cả cái d(I,d) đó nhỏ hơn, hoặc bằng 1 hằng số, rồi mới nói
d max khi và chỉ khi cái mẫu min, khi và chỉ khi
eq.latex
được.

P/s: ở trên, do cái mẫu là mũ chắn, nên 1-m hay m-1 đều như nhau.

N

nhocbo

Ùm. Thanks bạn. Mình còn thắc mắc chút là:
C1:[TEX]\sqrt{(m-1)^4+1} \geq 1 [/TEX]
C2: dùng cosi
Cả 2 cách đều tìm GTNN nhưng tại sao đáp số lại khác nhau. 2 cách này khác nhau chỗ nào và áp dụng của chúng vào bài tập?

N

nerversaynever

Mình nghĩ, tại vì cái tử của
eq.latex
vẫn còn phụ thuộc theo biến m, nên nó chưa hẳn đã lớn nhất khi cái mẫu nhỏ nhất.

Cậu phải trình bày như thế này thì mới có điểm trọn vẹn nè.

eq.latex

eq.latex

Phải chứng minh cho cả cái d(I,d) đó nhỏ hơn, hoặc bằng 1 hằng số, rồi mới nói
d max khi và chỉ khi cái mẫu min, khi và chỉ khi
eq.latex
được.

P/s: ở trên, do cái mẫu là mũ chắn, nên 1-m hay m-1 đều như nhau.

nói như kenylklee là đúng rồi, bạn chủ topic nên xem lại định nghĩa GTLN,GTNN

Top Bottom