Cuộc sống Vấn đề học thêm

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người! Mình ngoi lên đây để hỏi mọi người một chuyện..(ý mình là tham khảo ý kiến) :meohong4
Hè năm nay cũng là mùa hè cuối cùng của năm cấp 2, chắc chắn nó sẽ rất quan trọng đối với mình (cũng như nhiều bạn khác)
Lên lớp 9 chắc chắn sẽ phải trải qua rất nhiều cuộc thi, quan trọng nhất là thi tuyển sinh 10 (khá căng thẳng nhỉ :Tuzki5)
Thì vào thẳng luôn vấn đề nhé '-' :
Hiện tại mình đang học thêm 3 môn (Toán, Hóa, Anh). Hè này cô giáo Văn cũng định mở lớp dạy thêm Văn, lớp mình có khoảng 22/27 người đăng kí (hiện tại 15/6/2022)
Mình lại không muốn đăng kí học thêm Văn cơ , tại vì tháng 7 sắp tới lớp mình phải quay lại trường để học cái gì ý..(chắc là ôn thi sớm?), với cả vào năm học , một tuần mình học thêm chiều ở trường (Toán , Văn,Anh) tận 6 buổi lận ;-; (ghê chưa :'>). Nếu cộng thêm cả học thêm nữa thì hết mất tuần rồi còn đâu :'<, học nhiều quá không được nghỉ ngơi thì bị bệnh mấtttttt :'<
Nhưng thật đáng buồn, là mẹ mình nói với mình rằng nếu không học thêm Văn thì chỉ có rớt cấp 3 :'< (mà mình nhớ mấy khóa trước có ai học thêm Văn mấy đâu mà học vẫn đậu '-')

Ai đó cho mình xin ý kiến nhé ^^

Last edited:

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào mọi người! Mình ngoi lên đây để hỏi mọi người một chuyện..(ý mình là tham khảo ý kiến) :meohong4
Hè năm nay cũng là mùa hè cuối cùng của năm cấp 2, chắc chắn nó sẽ rất quan trọng đối với mình (cũng như nhiều bạn khác)
Lên lớp 9 chắc chắn sẽ phải trải qua rất nhiều cuộc thi, quan trọng nhất là thi tuyển sinh 10 (khá căng thẳng nhỉ :Tuzki5)
Hiện tại mình đang học thêm 3 môn (Toán, Hóa, Anh). Hè này cô giáo Văn cũng định mở lớp dạy thêm Văn, lớp mình có khoảng 22/27 người đăng kí (hiện tại 15/6/2022)
Mình lại không muốn đăng kí học thêm Văn cơ , tại vì tháng 7 sắp tới lớp mình phải quay lại trường để học cái gì ý..(chắc là ôn thi sớm?), với cả vào năm học , một tuần mình học thêm chiều ở trường (Toán , Văn,Anh) tận 6 buổi lận ;-; (ghê chưa :'>). Nếu cộng thêm cả học thêm nữa thì hết mất tuần rồi còn đâu :'<, học nhiều quá không được nghỉ ngơi thì bị bệnh mấtttttt :'<
Nhưng thật đáng buồn, là mẹ mình nói với mình rằng nếu không học thêm Văn thì chỉ có rớt cấp 3 :'< (mà mình nhớ mấy khóa trước có ai học thêm Văn mấy đâu mà học vẫn đậu '-')

maytinhaoctcEm có tính thi vào chuyên không nhỉ?

• Love
Reactions: Nature Universe

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em muốn thi chuyên lắm ạ, nhưng hianf cảnh không cho phép nên em thi trường thường thôi ạ!
Nature UniverseNếu vậy thì chị nghĩ không cần thiết phải học thêm môn Văn, em có thể ở nhà đọc thêm các tài liệu và dành thời gian rèn luyện cho mình cách học và ghi nhớ nội dung tác phẩm (ví dụ như vẽ sơ đồ chẳng hạn)

• Love

minhtam8a2@gmail.com

Học sinh gương mẫu
Thành viên
12 Tháng hai 2016
521
1
2,580
326
16
Bình Định
THCS Ghềnh Ráng

maytinhaoctcNhững anh chị khóa trước của bạn có lẽ không có ai học nhma vẫn đậu là vì họ thực sự đủ năng để tự học. Còn về phần bạn, bạn không nên nhìn người khác để nói lại điều y chang về bản thân được!
Việc cần làm bây giờ là bạn phải tự xem lại khả năng của bản thân, và bạn phải thực sự thực sự chắn chắn là bạn có đủ tự tin và khả năng để tự học. Môn văn là một trong những ba môn thi trong kì thi vào 10 duy nhất trên đời, Chính vì thế, hãy cân nhắc thật kĩ rằng LIỆU BẠN CÓ CHẮC SẼ XOAY SỞ ĐƯỢC HAY KHÔNGl
Nếu bạn chọn đi học văn nhưng thấy lịch học của bạn quá dày đặc thì bạn vẫn có thể cắt giảm bớt được gì thì cắt giảm. Và cũng như ngay lúc này đây, đang là giai đoạn nghỉ hè, cho dù chỉ có mỗi tháng này được nghỉ trọn vẹn, thì bạn cũng phải ra sức, nỗ lực thật chăm chỉ. Ngay bây giờ bạn hãy lấy giấy bút, lập cho mình một thời gian biểu. Một thời gian biểu hợp lí là một thời gian biểu có sự cân bằng trong lượng thời gian được dành cho các môn bạn học. Bạn phải xác định được rõ mục tiêu vào 10 của bạn, xác định được rõ một lộ trình kế hoạch cụ thể và hiệu quả!
Thực ra mình là một sĩ tư 2k7 cũng vừa mới trải qua một chuỗi ngày tháng dài ôn luyện. Ở đây mình không có ý nói quá nhưng thực ra mình không hẳn là quá căng thẳng trong thgian vừa qua. Bạn biết không, đôi lúc bạn xem thi lớp 10 là một câu chuyện tưởng chừng thật áp lực, thật mệt mỏi và chắc chắn hầu hết chúng ta ai cũng sẽ trải qua. Vì thế, mình nghĩ rằng bạn cũng đừng nên đặt quá nặng vấn đề. Bạn chỉ cần cứ việc bình tĩnh, chậm rãi, và enjoy cái moment này. Để từ đó bạn có thể cân nhắc một cách kĩ lưỡng vđề của bạn, cũng như là bạn học nhưng vẫn cảm thấy vui, để từ đó sẽ là hành trang, là bước đi đầu tiên vững vàng giúp bạn chinh phục chặng đường cuối cấp phía trước!
Chúc bạn sẽ có một năm cuối cấp đáng nhớ!
Lời chào từ một sĩ tử vừa hoàn thành xog kì thi lớp 10 :3

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
Những anh chị khóa trước của bạn có lẽ không có ai học nhma vẫn đậu là vì họ thực sự đủ năng để tự học. Còn về phần bạn, bạn không nên nhìn người khác để nói lại điều y chang về bản thân được!
Việc cần làm bây giờ là bạn phải tự xem lại khả năng của bản thân, và bạn phải thực sự thực sự chắn chắn là bạn có đủ tự tin và khả năng để tự học. Môn văn là một trong những ba môn thi trong kì thi vào 10 duy nhất trên đời, Chính vì thế, hãy cân nhắc thật kĩ rằng LIỆU BẠN CÓ CHẮC SẼ XOAY SỞ ĐƯỢC HAY KHÔNGl
Nếu bạn chọn đi học văn nhưng thấy lịch học của bạn quá dày đặc thì bạn vẫn có thể cắt giảm bớt được gì thì cắt giảm. Và cũng như ngay lúc này đây, đang là giai đoạn nghỉ hè, cho dù chỉ có mỗi tháng này được nghỉ trọn vẹn, thì bạn cũng phải ra sức, nỗ lực thật chăm chỉ. Ngay bây giờ bạn hãy lấy giấy bút, lập cho mình một thời gian biểu. Một thời gian biểu hợp lí là một thời gian biểu có sự cân bằng trong lượng thời gian được dành cho các môn bạn học. Bạn phải xác định được rõ mục tiêu vào 10 của bạn, xác định được rõ một lộ trình kế hoạch cụ thể và hiệu quả!
Thực ra mình là một sĩ tư 2k7 cũng vừa mới trải qua một chuỗi ngày tháng dài ôn luyện. Ở đây mình không có ý nói quá nhưng thực ra mình không hẳn là quá căng thẳng trong thgian vừa qua. Bạn biết không, đôi lúc bạn xem thi lớp 10 là một câu chuyện tưởng chừng thật áp lực, thật mệt mỏi và chắc chắn hầu hết chúng ta ai cũng sẽ trải qua. Vì thế, mình nghĩ rằng bạn cũng đừng nên đặt quá nặng vấn đề. Bạn chỉ cần cứ việc bình tĩnh, chậm rãi, và enjoy cái moment này. Để từ đó bạn có thể cân nhắc một cách kĩ lưỡng vđề của bạn, cũng như là bạn học nhưng vẫn cảm thấy vui, để từ đó sẽ là hành trang, là bước đi đầu tiên vững vàng giúp bạn chinh phục chặng đường cuối cấp phía trước!
Chúc bạn sẽ có một năm cuối cấp đáng nhớ!
Lời chào từ một sĩ tử vừa hoàn thành xog kì thi lớp 10 :3
minhtam8a2@gmail.comHmmm....ở nhà mình cũng có tự học Văn nữa (học theo sách ôn thi á '-')
Mình cũng biết môn Văn rất quan trọng....Vào hè ở trường cũng tổ chức dạy ôn vào 10 sớm nữa. Trong năm học cũng học Văn mỗi tuần 2 buổi....Mình vẫn chưa chắc chắn lắm....?!

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
ultr văn thì a thấy gần đến lúc thi em kiếm gv ôn riêng cho cũng được,đầu năm học trên trường là dủ rồi em
anh thấy như a đi hok thêm văn có ngồi chơi không chả làm được gì

• Love

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Nếu e k chọn khối thi có văn thì có lẽ cũng k nhất thiết phải đi học thêm văn đâu. Học trường thường thì chị nghĩ e có thể tự ôn văn được, k thì mượn vở ghi chép của các bạn học thêm văn mà chép lại, tham khảo thêm thôi. Chủ yếu tập trung vào khối thi đh của mình nhưng bên cạnh đó k nên chủ quan bỏ qua các môn khác. C thì thích 1 điểm ở lớp thường đó là mọi người học đều các môn, kiến thức tuy k sâu nhưng các môn lại hiểu biết rộng hơn các bạn chỉ chuyên môn đó. Bên cạnh kiến thức chuyên môn thì các kiến thức xã hội cũng quan trọng k kém. Kiểu mình k giỏi vượt trội 1 khía cạnh nhưng động đến vấn đề gì mình cũng biết 1 chút, ít nhất thì k phải ai cũng loè được mình. Kiểu vậy.

• Love
Top Bottom