[Văn] Bình luận câu nói

M

myhoney24

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Trong 14 điều răn của Phật có câu nói rằng: Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình.
Bởi vậy chiến thắng lớn nhất của đời người không phải là chiến thắng kẻ thù khác mà chính là chiến thắng chính mình.
Chiến thắng người khác ta có thể có vinh quang, đó là những cái hào nhoáng bên ngoài, nhưng một người chiến thắng thực sự phải là chiến thắng bản thân mình bởi không phải ai cũng có thể làm được điều đó.
Trong cuộc sống phức tạp ẩn chứa biết bao những cám dỗ, những tình huống mà nếu ta không giữ vững lập trường, không có chính kiến, không kiên định, ta rất dễ bị cuốn theo những cái xấu và đánh mất chính mình. Thắng được người khác nhưng không thắng nổi chính bản thân mình liệu có là vinh quang? Thành công trên sự nghiệp nhưng lại thất bại chuyện gia đình vì ta không thể vượt qua khỏi những ích kỉ của bản thân thì liệu có là hạnh phúc?
Trong truyện ngắn Bức tranh của nhà văn Nguyễn Minh Châu, ông đã từng đề cập đến vấn đề này. Trong một con người luôn tồn tại hai mảng sáng tối, luôn có lẫn rồng phượng và rắn rết, thiên thần và ác quỷ. Làm sao để giữ được cái phần người, bỏ được cái phần con trong mình, đó mới là điều quan trọng.
Để chiến thắng người khác có nhiều con đường khác nhau, có người chiến thắng một cách quang minh chính đại nhưng cũng có những người chiến thắng nhờ những thủ đoạn, lọc lừa. Vậy thì cái chiến thắng thứ hai phải chăng nên gọi là thất bại? Bởi chiến thắng đó cho thấy người đó không thể vượt qua chính sự ích kỉ và lòng tham của mình.
Trên mỗi một phương diện của đời sống ta có thể chiến thắng một ai đó bởi có thể ta hiểu họ, hiểu công việc đó nhưng có bao giờ ta tự hỏi, ta có thể hiểu được hết bản thân ta?
Có những suy nghĩ, những hành động của ta mà chính bản thân ta cũng không hiểu nổi tại sao ta lại suy nghĩ và hành động như vậy.
Bởi vậy, con đường tự hoàn thiện bản thân mình là con đường gian truân và vất vả nhất. Không ai có thể giúp ta, không ai có thể làm cho ta chiến thắng được bản thân mình ngoài ta.
Câu nói trên đem đến cho chúng ta những suy nghĩ thật sâu sắc, những chiêm nghiệm về cuộc sống, về bản thân.
Đừng buồn khi bạn thất bại một ai đó bởi đằng sau thất bại đó bạn sẽ học được rất nhiều điều và quan trọng hơn, sau mỗi lần thất bại chính bạn sẽ hoàn thiện bản thân mình hơn. Hãy nhớ rằng Thất bại là mẹ đẻ của thành công. Điều quan trọng là bạn hãy sống đúng với bản thân mình, hãy là một con người theo đúng nghĩa của nó, và hãy giữ cho mình được cái thiên lương trong sáng!

p/s: Trên đây là một đoạn bình mà chị viết để em có thể hiểu được ý nghĩa của câu nói đó. Tất nhiên đây chỉ là 1 đoạn văn tham khảo, để thành một bài văn hoàn chính em cần bổ sung những lí lẽ, dẫn chứng và lập luận.
Hi vọng đoạn văn trên có thể giúp em hiểu được câu nói đó.
Chúc em làm bài tốt!

Top Bottom