Văn 9 Văn bản nhật dụng học kỳ 2

Peaches

Học sinh chăm học
HV CLB Lịch sử
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
291
370
76
18
Thái Nguyên
Trường THCS Gia Sàng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giúp mình các câu hỏi này được không ạ?
Câu 1:Bằng những hiểu biết của em về văn bản Chuẩn bị hành trang vào thế kỷ mới của tác giả Vũ Khoan em hãy trả lời các câu hỏi sau :
a.Theo em vì sao con người là động lực phát triển của lịch sử và con người có vai trò nổi trội gì trong nền kinh tế tri thức?
b. Em hiểu sự giao thoa hội nhập của các quốc gia trên thế giới ngày nay có cần thiết không? Vì sao? Mặt trái của hội nhập là những gì?
Câu 2: Hình tượng chó sói và cừu được cảm nhận và miêu tả khác nhau như thế nào trong văn bản “ Chó sói và cừu trong thơ ngụ ngôn của La-phông- ten”
Cảm ơn mọi người ạ^^
@Võ Thu Uyên , @baochau1112 , @Kuroko - chan

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Mọi người giúp mình các câu hỏi này được không ạ?
Câu 1:Bằng những hiểu biết của em về văn bản Chuẩn bị hành trang vào thế kỷ mới của tác giả Vũ Khoan em hãy trả lời các câu hỏi sau :
a.Theo em vì sao con người là động lực phát triển của lịch sử và con người có vai trò nổi trội gì trong nền kinh tế tri thức?
b. Em hiểu sự giao thoa hội nhập của các quốc gia trên thế giới ngày nay có cần thiết không? Vì sao? Mặt trái của hội nhập là những gì?
Câu 2: Hình tượng chó sói và cừu được cảm nhận và miêu tả khác nhau như thế nào trong văn bản “ Chó sói và cừu trong thơ ngụ ngôn của La-phông- ten”
Cảm ơn mọi người ạ^^
@Võ Thu Uyên , @baochau1112 , @Kuroko - chan
1a. Con người là thực thể sống bậc cao trong xã hội, con người hơn con vật và mọi loài sinh vật khác ở tiếng nói, suy nghĩ, ý thức. Từ đó, con người tự xây dựng được xung quanh mình một cơ tầng văn hoá, phát triển lịch sử đất nước ngày càng mạnh mẽ bằng hành động thiết thực, chọn lọc, năng suất, có hiệu quả,..
b. Hội nhập là điều cần thiết ở mỗi quốc gia. Hội nhập giúp đất nước phát triển toàn diện ở đa dạng mọi lĩnh vực trong một không gian rộng lớn: lịch sử, văn hoá, kinh tế, du lịch, giáo dục, y dược,... thể hiện được sự độc lập, chủ quyền, bờ cõi của dân tộc trên bản đồ thế giới.Mặt trái: trước thực trạng pháp luật, chiến lược quân sự, quốc phòng, quản lí nhà nước,... còn mềm mỏng, chưa hợp lí khi hội nhập còn phát sinh những vấn đề liên quan đến thất thoát ngân sách,..

Top Bottom