Văn Văn bản : " Bức tranh của em gái tôi "

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Tuy biết muộn rồi nhưng anh vẫn làm nhé! Em thông cảm. Có khi những em đi sau sẽ biết ơn em thì sao nhỉ? Anh mới dở lại sách lớp 6 thấy nó dài quá, anh đọc hai lần và quyết định ghi lại động từ thôi! Em tham khảo nha!

Bài làm:
- Động từ: gọi, chấp nhận , tặng, xưng hô, phá, nhào, chế, quyết định, theo dõi, lôi, canh chừng, nhét, chạy, phân công, làm , hát, đưa, vớ (vớ được), reo, thì thầm, xin phép, mải mê (mải mê với chiếc diều), trải (trải 6 bức tranh), vẽ, ôm thốc, chứng kiến, đi làm về, kìm (kìm được xúc động), đóng (đóng khung), thẩm định, tin (tin tưởng), hứa, giúp, đẩy, gục, khóc, tìm thấy, gắt, khinh, xem trộm, múc, vào, cảm tưởng, lơ đi, gấp (gấp bức tranh), trút, thở, mua sắm, quát, xịu xuống, thấy, chọc tức, cảm thấy, tham gia, mời, xét nét, nhập tâm, trở về, lao vào, thi thầm , đi, tràn ngập, kéo qua, chen qua, xem , đóng, ngồi, nhìn, tỏa ra, toát lên, giật sững, bám chặt, hãnh diện, xấu hổ, hồi hộp, nhận ra, trả lời, nói.

Cả đọc lại bài, cả chắt lọc, cả đánh máy hết 15 phút rồi nha em!

• Like
Reactions: Nhạt 2k9

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Tìm các động từ, tính từ, từ láy trong Văn bản : Bức tranh của em gái tôi
  • Tính từ: bẩn (bôi bẩn); vui vẻ; khó chịu; đen sì; trắng (cạo trắng); hài lòng; đỏ; vàng; xanh; vui; rạng rỡ; lớn; độc đáo; cũ; bất tài; ngộ nghĩnh; to tướng; to; dễ mến; dài (tiếng thở dài); hào hứng; xịn; lem nhem; ngộ; khó chịu; thân thuộc; trong xanh; lạ; mơ mộng; hồi hộp; ngỡ ngàng; hãnh diện; xấu hổ; hoàn hảo; nhân hậu (lòng nhân hậu);kín (treo kín);...
  • Từ láy: lục lọi, thích thú, thỉnh thoảng, khe khẽ, thì thầm, mải mê, rạng rỡ, độc đáo; luôn luôn; to tướng; nghộ nghĩnh; xét nét; thân thuộc; thì thầm; hồi hộp; ngỡ ngàng; hoàn hảo;...
Có gì sai sót hay thiếu gì bạn bỏ qua nhé.
Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom