văn 9

T

thuhoai_2506

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các pro júp em với
Đề1: tưởng tượng 20 năm sau vaoe một ngày hè, em về thăm lại trường cũ. Hãy viết thư cho một bạn học hồi ấy kể lại buổi thăm trường đầy xúc động đó.

Đề 2: viết bài văn kể về những việc làm hoặc nhưng lời dạy bảo jản dị mà sâu sắc của người bà kính yêu đã làm cho em cảm động

Đề 3:dựa vào nội dung phần đầu tác phẩm truyện người con gái nam xương hãy đóng vai trương sinh kể lại câu truỵen và bày tỏ niềm ân hận

Đề 4:hãy tưởng tượngmình gặp gỡ và trò truyện với người lái xe trong bài tiểu đội xe ko kính . Viết bài văn kể lại cuộc găp gỡ và trò truỵên ấy

Đề 5: kể về 1 cuộc gặp gỡ với các anh bộ đội nhân ngày 22-12 trong buổi đó em đã thay mặt các bạn phát biểu những suy nghĩ của thế hệ mình về thế hệ cha anh đã chiến đấu hi sinh để bảo vệ tổ quốc

L

love_haveto_away

mình chỉ có thể làm giúp bạn đề 1 thôi

thu Hương thân mến!

Đã lâu rồi mình không nhận được thư của bạn, bạn có khoẻ không? công việc của bạn thế nào rồi? cho mình hỏi thăm sức khoẻ cảu gia đình bạn nha! còn mình thì vấn khoẻ, công tác tốt.
bây giờ chúng ta đã trưởng thành rồi, mỗi đứa một nơi, nhiều khi mình thấy nhớ ngày xưa quá! Nhưng mà thật bất ngờ, bạn có biét không, mình đã đi công tác qua trường cấp hai ngày xưa mình bọn miành học cách đây 1 tháng. Chuyến đi này rất thú vị, mình sẽ kể cho bạn nghe nha
hôm ấy là chủ nhật, mình đi dạo trên đường phố, nơi mà miành công tác ấy, thành phố Điện biên phủ thân yêu ngày xưa mình từng sống. Trông làn sương mờ như khói trắng, mình bước đi , và nhìn từ xa,ngôi trường cấp hai đã hiện lên. Vẫn cài cổng vàng với những là cờ bay trong gió , mình thấy thật bồi hồi quá, mình như đang trở lại ngày đầu tiên vào học cấp hai vậy. tiến đền gần, ngôi trường hiện lên thật đẹp với bao nhiêu đổi thay. Bạn biết không, trường mình bấy giờ đã đuwocj sửa sang với 5 tầng cao, chia thành 4 dãy nhà khấp kín, mình thật là bất ngờ khi mình đang dừng ngơ ngác trước cảnh thay dổi của trường thì 1 giọng nói quen quen vang lên đằng sau :" Nhung đấy phải không?"
sminhf ngacxh nhiên quay lại. thif ra là cô yền chủ nhiệm ngayh xưa. Bây giờ cô đẫ già nhưng vẫn khoẻ mạnh lắm. trên nặt côddax điểm 1 vài nếp nhăn, cô hiền như 1 bà tiên vậy. THề là mình quay lại sung sường gọi cô, cô dần mình len văn phòng nối chuyện. Bạn conf nhớ cái Lan không? ngày xưa nó học dốt toán nhất thế mà bây giờ lại trở thành cô giáo dạy toán đấy, giỏi là đằng khác, còn hội cài hiền thì đều đã lập gia đình rồi, Hiền đang làm 1 nhà phiên dịch cho 1 công ty nuwocs ngoài, Hoa đang làm luật...
Nói chung là mọi người đều tốt cả, đang mải mê nói chuyện thì 1 hồi trống vang lên, Cô yền có tiết nên mình phải tự đi thăm trường. Bây giờ trường đã đổi mới rất nmhieeuf, mà bạn còn nhớ cây dừa hồi lớp 9 mình trồng ở sân trường không? bây giờ nó đã lớn , vẫn còn in lại những cái tên mà bọ mình khắc lên đó. Dứng trước trường đãcos nhiếu đổi thay so với hồi học ở đó,mình vẫn thấy như ngày nào mới bỡ nõ đền trường lần đầu tien vạy, đã bao nhiêu năm rồi mà mình vaanf thấy vậy, hồi hộp quá. Nhưng mà thời gian chẳng đợi ai bao giờ, dãdeenf lúc tan trường, mình phải về thôi, mình ra về trong swj luyến tiếc vô hạn. qua đay, mình lainm tháy nhớ những kỉ niện học trò, hồi ấy mình là đứa nhỏ nhất lớp mình, lúc nào cũng ở đầu hàng, sợ chết đi dược, còn bấy giờ thì mình lại tháy như minh bé lainm như hồi ấy, ngầy ngày đi đến lớp, vuui biết mấy. ÔI sầom thân thương quá , những kỉ niện ngày xưa.
THư mình viết cũng đã dài, mình xin dừng bút ở đay.
Cuối thư mình 1 lầm nữa chúc bạn luôn gặp nhiều may mắn trong cuộc sồng, công tác tôtys nha
cho mình hỏi thăm gia đình bạn nha
nhờ hồi âm lại cho mình

Bạn than

trang nhung

S

seagirl_41119

Các bn có thể vào google gõ từ khoá thì phần đc bàn trong diễn đàn cũng đc tìm ra đấy,viết đi viết lại vừa hok có ý nghĩa vừa tốn thời gian.

C

catinh_cute

theo mình thì đè 1 hay đó nhưng làm như bài bạn kia sẽ 0 được điẻm cao đauvif ngắn qua',bài nè ngày trước mình được 9 và còn được đọc cho cả lơp cơ đáy.hj`.nhưng nó dài 3 trang , post nen chắc chét .mình chia sẻ 1 vài chi tiet cho ban nha: viet ve thăm trường nen chú y' ve truong 1 chútve sự thay đỏi của nó:từ cánh cỏng,khuan vien ,trang bị từng lóp học....
xem lại phòng truyen thong,vào lại lop học xưa .ngoi vào vị trí mà trước đay đã ngoi mà như nghe lại tieng giang bài ngay ay..........
nhìn lại những góc mà bạn bè đã cùng chơi mà như đang nhìn thay chính chúng bạn mình ngày ay' ,đang no đùa roi bat chợt khoé lẹ chợt rưng rưng........
tạo lí do gặp lại co giáo chủ nhiẹm trước ,tam su nhanh voi co đe tranh thu on lai ki niem ve ban be minh(cả người nhan thu nhé)va cũng gt 1 chút ve hoàn cảnh mới của minh......
tieng trong của lớp học them o trương vào hè ngăt cuọc nói chuyẹn ,ròi neu tam trạng của mình
va đương nhien đặt nó vào ngư cảnh 1 bưc thư nha
-kb :là lời hẹn bạn bè cùng ve thăm co giáo,là lời hứa sẽ mãi hem quen trường và ơn nghĩa của thay co
.........chúc bạn làm bai tot........
$=$

C

congchualolem_b

theo tớ, nếu yêu cầu quá nhiều đề trong 1 thời gian ngắn thì nên viết đọan văn nói ra những ý chủ chốt để ít nhất cũg làm đủ đề và đủ ý,k sợ trách móc

S

seagirl_41119

Mà cô giáo bn này cũng bùn cười thiệtMinhf có khi phải làm một đề trong vòng 1 tiết ấy chứ(trừ đề 4).Chán luôn

T

thuhoai_2506

cảm un cạc bạn nhìu:p
tại đợt này mình phải làm đề cương để ôn thi cuối kì nên phai làm nhũng 11 đề cơ mà chỉ trong 1 tuần
jùm mình nốt mấy đề đi t4 tuần này mình phải nộp rui:(

C

catinh_cute

trời ơi!cảm ơn mà hem chịu click cảm ơn kìa.hix.mà 4 đề nè nếu theo 1 cách cứng nhắc thì sách tham khảo nhiều đó.giá như ở gần tui gưi cho mấy bài được đánh giá cao ở lớp tui nhỉ chứ dài 3 trang lận post chắc chết.

B

boybuidoi147

các pro júp em với
Đề1: tưởng tượng 20 năm sau vaoe một ngày hè, em về thăm lại trường cũ. Hãy viết thư cho một bạn học hồi ấy kể lại buổi thăm trường đầy xúc động đó.

Mình giúp bạn nè:
Hoàng thân mến:
Hè này ........................
Mình hướng dẫn bạn đến đó thui :D
còn lại tự làm nhá =))

Top Bottom