[Văn 9] So sánh hình ảnh nội tâm nhân vật

C

chalitoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi rằng, có một đề thi mình đọc thấy rằng:

Hãy so sánh lấy điểm giống (Nếu có), khác và ý nghia của hình ảnh sau: Trong tác phẩm "Kiều ở lấu Ngưng Bích" của Nguyễn Du thì khi kiều nhìn cảnh bên ngoài lầu thì lại thấy trùng khớp. thể hiện dc tâm trạng của mình (cảnh sách thay đổi)
Nhưng trong tác phẩm "Cuộc chia tay của những con búp bê" thì người anh khi ngoài vườn lại nói Cảnh sắc ko thay đổi, điều thay đổi duy nhất là anh em chúng ta phải chia tay nhau.

Một cặp hình ảnh so sánh \infty hay, anh em giải thích nào ;)

S

s0cbay_kut3

Theo ý kiến của mình thì thế này (đây chỉ là ý kiến sơ lược)

Giống: cả 2 nhân vật đều từ cảnh để nói ra lòng mình (Cảnh vật là nền cho tâm trạng)
Khác:
+, ở Truyện Kiều: Kiều nhìn cảnh vật bằng tấm lòng đau đớn, xót xa, nhìn cảnh vật bằng ánh mắt và tâm trạng tủi thân, buồn bã, nên cảnh vật có nhuốm màu tâm trạng. Tâm trạng thay đổi thì cảnh vật cũng thay đổi theo tâm trạng (tâm trạng càng đau xót thì cảnh lại càng thêm u uất)
+ Ở cuộc chia tay của những con búp bê: Cảnh vật dưới con mắt của Thành không nhuốm tâm trạng của Thành. n/v Thành nhìn cảnh vật thì cảm thấy đau đớn, tức là cảnh vật tác động đến tâm trạng của Thành. (cảnh vật như dửng dưng, không hề thay đổi khiến cho cho Thành càng thấy tủi thân và đau xót khi chia tay em gái).....

C

chalitoc

em còn mấy cái so sánh muốn giải đáp nhưng không biết nên lập ra topic mới hay cứ post ra lun đây để các a chị từ từ giải :-ss

S

selena142

Khác:
Ở Kiều: "Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ", nói lên tâm trạng xót xa của Kiều, cảnh vật cũng nhuốm màu tâm trạng, cảnh sắc giữa trời đất như hài hóa mà lại sâu thẳm nỗi buồn trong trái tim nàng Kiều. Ở đây cảnh vật được miêu tả như vậy phần nào cũng nói lên tâm trạng cô đơn, tủi hờn của Kiều! ---> Tâm trạng buồn của Kiều tác động lên cảnh vật
Ở CCTCNCBB thì giữa mênh mang nỗi buồn không thể hiểu thấu của anh em Thành Thủy thì cảnh vật lại rất đỗi bình thường "Cảnh vật....nặng nề thế này"nó như một cú giáng mạnh lên tâm hồn thơ dại của 2 đứa trẻ, chúng cảm giác rằng chỉ có mình chúng là đau khổ, còn tại sao mọi thứ xung quanh vẫn bình thường! ---> Tâm trạng buồn của anh em Thành Thủy tác động lên cảnh vật.

Top Bottom