[Văn 9]-Đố vui một chút ha .....(de mà khó)

L

lamthienas

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

tại sao ông cha ta lại có câu " một đời làm thầy cả đời làm cha" mà trong khi đó lai ko có câu " một ngày làm cô cả đời làm mẹ"

chúc các bạn có một câu trả lời thât chính xác..@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)

Last edited by a moderator:
H

haiquynh.710

tôi thử đoàn nhé: ý đầu tiên là thì dễ rồi có nghĩa là thầy dậy bảo ta mọi điều giống như 1 ng` cha ấy. Còn ý sau là làm cô thì khi nào mẹ mất thì cô lấy bố thôi :D:D

T

tuananhas

đây là một câu hỏi rất hay

nhưng tui ko tài nào tìm ra câu trả lời hay bạn công bố câu trả lời đi

M

master007

câu đầu nhá .......
thầy có nghĩa là cha ......cách gọi của miền bắc .=))
thầy u ơi đó...

P

ptgmy

" một đời làm thầy cả đời làm cha" & " một ngày làm cô cả đời làm mẹ"
Đầu tiên thì phân tích vế 1. 'Một đời làm thầy' và 'một ngày làm cô' chắc chắn không tương đương được rùi. ('Đời' và 'ngày' là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau). Thía thì khỏi cần phân tích đoạn sau nữa choa mệt, nhể pà kon:D.

K

kien001

long94_Thanh Hóa

có ai biết về Ga-bri-en Gác-xi-a Mác-két nhà văn Cô-lôm-bi-a ko nhỉ ???????????????;);););););););););)

L

lamthienas

đáp án của các bạn vẩn chưa chính sác các bạn hảy xem thời xưa có phong tục gì thì sẻ ra ngay thôi mà

M

mrs.english

Tại vì hôì xưa chỉ có thầy dạy học chứ cô thì không.
Thử xem có ai nói :"Một chữ là cô nửa chữ cũng là cô" không.

M

my_name_is_sirius

câu 1:chưa nghĩ ra :(
câu 2:1 ngày làm cô==>cô dâu==>làm mẹ là tất nhiên roài :))

L

lamthienas

chán ghê chưa ai tìm ra câu trả lơi là sao nạ nếu ko trả lời được nhớ thank tui nghen

T

tieuho0101

Dễ mừ! thía bạn sđã nghe câu nói nì bao giờ chưa nhỉ: " Một chữ cũng là thầy nửa chữ cũng là thầy"Theo truyền thống dân tộc ta thì CHỮ " THẦY" cũng có nghĩa là " CHA" đó! như vậy . Thía thì một ngày thầy day bao nhiêu là chữ! Như vậy thầy sạy một ngày coi như cả ffowif là cha rùi còn gi!
Thật hạnh phúc vì trong đời mình có bao nhiêu là cha và cả mẹ nũa chứ!

T

thienthandethuong_minigirl

vì hồi xưa có quan niệm trọng nam khinh nữ->con gái phải ở nhà nấu nướng không được đi học->không thể dạy học được->không có câu tục ngữ một ngày làm cô cả đời làm mẹ:))

A

amethyst_1104

vi thầy là chỉ chung cho cả thầy và cô oy còn j`

với cả ngày xưa người ta theo quan niệm trong nam khinh nữ mừ

H

haiquan92

Bởi vì có bài hát nói cô giáo như mẹ hiên mà! nên khi được đi học có cô giáo dạy thì cô là mẹ mà!

1

1246

phong tục xưa kia chỉ có đàn ông được làm thầy và người đàn ông luôn có vị trí quan trọng hơn người phụ nữ
nên chúng ta mới có câu
long phượng chứ không ai nói là phượng long
nếu như trả lời sai mong bạn thông cảm
'

D

daokhanhngoc

Đúng rùi,theo mình ở đây đúng là theo quan niệm trọng nam khinh nữ của người xưa,kiểu nhất nam viết hữu thập nữ viết vô ấy mà ,với lại ngày xưa phụ nữ có đi học đâu!

Top Bottom