[Văn 9]-Đề hay !! thick văn thì nên thử sức

C

cissy_yb_vkl_pn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đề na`:"em hãy hinbhf dung mình là một con hổ đang đứng trước nguy cơ diệt vong. Hãy viết thư cầu cứu loài người, xin loài người cho mình được sống trong một môi trường bình yên xanh -sạch đẹp" hết rui` ..... Đề này cô giáo cho tui lam` để ôn thi hsg cấp tỉnh ->->-> khó wá poss lên dể mọi người cho ý kiến nha

Chú ý đặt tên cho bài viết em nhé! (Cũng ko được để font chữ màu đỏ)
Tham khảo cách đặt tên cho bài viết:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=26801
(Em học sinh giỏi Văn mà ;) )

Last edited by a moderator:
T

tranquang

đề na`:"em hãy hinbhf dung mình là một con hổ đang đứng trước nguy cơ diệt vong. Hãy viết thư cầu cứu loài người, xin loài người cho mình được sống trong một môi trường bình yên xanh -sạch đẹp" hết rui` ..... Đề này cô giáo cho tui lam` để ôn thi hsg cấp tỉnh ->->-> khó wá poss lên dể mọi người cho ý kiến nha

>>> Em thân mến!

Với đề này thì em có thể dựa vào bài thớ "Nhớ rừng" của Thế Lữ để chuyển thành văn xuôi.
Đồng thời gắn liền với tình hình thực tế của thế giới hoặc của Việt Nam ta. Tập trung trong các vấn đề:

1. Chiến tranh tàn phá (cuộc chiến giữa các sắc tộc...)
2. Con người khai thác thiên nhiên không hợp lí
...

Chú ý tập trung đến các chi tiết có thể gây hại cho loài hổ! Đồng thời, 1 phần em cũng phải đưa ra được hoàn cảnh đang phải gánh chịu của loài hổ. Thêm nữa, em cần đưa ra giải pháp để thay đổi tình hình, cứu vãn được loài hổ...

Tạm thời, anh chỉ có những góp ý như vậy, hi vọng phần nào gợi mở được cho em ít nhiều!

Chào thân ái và quyết thắng!

P

pedung94

đề này cứ giống cái đề UPU 2 hay 3 năm trước phải ko nhỉ?? bạn mua sách về mà đọc tham khảo thêm nhé. Kòn nếu ko làm đc thì bạn cứ đặt mình vào trong hoàn cảnh ấy là xong mà. Hãy làm bằng chính những gì mà bạn cảm nhận đc nhé. GOODLUCK!!!!!!!!!!!

Top Bottom