[ Văn 8 ] Tóm tắt văn bản "Cô Bé Bán Diêm"

B

boy_ngheo_ngheo

cO ss Ai biet lam bai van nay ko ? KE VE MOT LAN GAP LAI BAN THAN NE```````````? CUU ? CUU >?

L

l3oykute9x

Mình tóm tắt thế này không biết có được không:
tóm tắt siêu ngắn :
đêm noel . hok phải giao thừa nhé , có 1 cô bé bán diêm ( pé này không bán thuốc lá vì biết lo cho sức khỏe ) ,nhưng bán mãi không ai thèm mua( giờ người ta xài hộp quẹt ga hết rồi nên cô bé ế cũng phải ) . Cô bé bèn tìm vào một góc khuất , đốt diêm quẹt lên mong sưởi ấm ( cũng hên là trời tuyết lạnh nên hok bị cháy nhà ) cô bé thấy con gà tây , thấy những món quà , thấy gia đình mình , thấy bà mình đang đứng chờ ,hồn cô bé theo bà lên trời , con xác cô bé thì chết lạnh !!!!

bạn ơi ! đó là ngỗng quay chứ không phải gà quay đâu !:)|:D

L

linh_nguyen_hcm

mình giúp bạn nhé !

:) một cô bé mồ côi mẹ, ngừi bà đã chết, em ở với ngừi ba tàn nhẫn trong một căn gác sát mái . đêm giao thừa em đã đi bán diêm nhưng k dám về nhà vì sợ ba đánh do k bán được que nào , vì quá lạnh em đã ngồi trong một xó tường. Do đói , lanh lẽo và cô đơn em đã quẹt những que diêm . que 1 là lò sưởi ấm áp, que 2 còn ngỗng quay, que 3 cây thông nô - en , que 4 ngừi bà đang cười với em và khi em quẹt hết những que còn lại em đã bay lên trời với bà . Sáng mai , mọi ngừi ra đường và trông thấy em đã chết nhưng không ai biết những đều tuyệt vời em đã thấy hôm qua . :p

C

conan99

Cô bé bán diêm sống gia đình rất nghèo khổ , khó khăn mồ côi mẹ , bà mất sớm , tài sản tiêu tán nên cô phải bán diêm cho người bố rầt tàn nhẫn hay đánh cô . Vào một ngày cuối năm , cô không bán được que diêm nào . Cô không dám về nhà vì sợ bố đánh . Đêm giao thừa trời giá rét , cô ngồi nép vào gốc tường giữa hai ngôi nha . Đêm càng lạnh giá , cô quẹt que diêm để sưởi ấm

Mỗi lần quẹt que diêm cháy sáng là một mông tưởng đến với cô . Lần thứ nhất , em thấy lò sưởi . lần thứ hai cô thấy bàn ăn và con ngỗng quay , lần thứ ba cô thấy cây thông Nô-en cùng những ngọn nến , lần thứ tư cô thấy bà hiện về , lần thứ năm cô thấy mình cùng bà bay lên trời đ1o cũng là lúc cô tìm thấy niềm hạnh phúc .

Buổi sáng đầu bay lên trời cũng là lúc cô tìm thấy niềm hạnh phúc .

kết cục này vừa gợi lên sự bi thảm và cũng là 1 kết thúc có hậu nhưng trong đó còn 1 nỗi buồn mà mỗi chúng ta khi đọc xong tác phẩm điều thương tiếc cho cô bé nhỏ nhoi

Last edited by a moderator:
P

p3daukut39x

Mấy bạn xem bài mình làm được không, sai chỗ nào chỉ giúp với nha
Cô bé bán diêm trước đây sống trong một gia đình khá giả, hạnh phúc nhưng thần chết đã cướp đi mạng sống của bà cô, ít lâu sau thì mẹ cô bé qua đời. Cô chỉ sống với bố nhưng bố cô suốt ngày uống rượu bắt cô đi bán diêm nếu bán hết diêm mới được về nhà. cảnh đói rét của cô bé tương phản với cảnh đủ ấm của mọi nhà, nhưng cảnh đói rét đã làm cái chết thương tâm của cô bé bán diêm.
Sauu khi đọc câu chuyện cô bé bán diêm em cảm thấy thương cô bé, đồng cảm, và cảm thấy sót xa cho cô. Nó khuyên em nên giúp đỡ những ai gặp khó khăn, hoạn nạn.

L

lbyen1999

Tóm tắt VB Cô Bé Bán Diêm

cô bé bán diêm mồ côi mẹ từ nhỏ, em phải sống với bà ngoại. Nhưng chẳng bao lâu sau bà ngoại hiền hậu của em cũng ra đi, để lại em phải sống với người cha nghiện rượu và độc ác. Cha của em bắt em phải đi bán diêm để kiếm tiền mua rượu cho ông ta uống. Vào một đêm giao thừa, em lang thang trên phố nhưng mãi mà chẳng bán được que diêm nào. Em rất lạnh nhưng ko giám về nhà vì sợ bố đánh, thế là em ngồi nép vào 1 góc tường, thu đôi chân vào người và mỗi lúc em lại càng rét buốt hơn. Em đánh liều quẹt một que diêm để sưởi ấm. Lần thứ nhất, em thấy hình ảnh 1 lò sưởi toả ra hơi ấm dịu dàng. Lần thứ 2 em thấy 1 bàn ăn thịnh soạn có ngỗng quay đang tiến về em. Lần thứ 3 em thấy cây thông nô-en với hàng ngàn ngọn nến.Lần thứ 4 em thấy bà hiện lên va mỉm cười với em. Lần thứ 5 em quẹt hết những que diêm còn lại và thấy hình ảnh bà to lớn , đẹp lão , em đã xin bà cho đi cùng và 2 bà cháu cầm tay nhau bay lên trời. Sáng hôm sau, người ta thấy xác em trên phố với 1 nụ cười tươi trên môi.

Mình tóm tắt vậy được hok ???
:p

P

py.sweetcandiez

Trong đêm Noel giá rét tuyết phủ đầy trời, có một em bé bán diêm đầu trần, chân đất đi giữa màn đêm, mong bán được diêm. Nhưng không ai đoái hoài đến cô bé tội nghiệp. Em liền tìm một góc khuất, có hai bức tường để ngồi nghỉ. Vì quá giá lạnh, em đã đốt các que diêm và ảo ảnh dần hiện ra trước mắt em: Lò sưởi, bàn ăn, cây thông Noel và cả bà em. Thấy bà em đã đốt cả bao diêm và đi với bà lên với thượng đế...

N

ngoclanvahieu

Đêm giao thừa, trời rét mướt. Mô cô bé bán diêm nhà nghèo, mồ côi mẹ, đầu trần, chân đất bụng đói đang dò dẫm trong bóng tối và cái rét lạnh lẽo. Suốt cả ngày, em không bán được que diêm nào nhưng lại sợ về bị bố đánh. Em thử quẹt một que diêm để sưởi ấm. Những lần emm quẹt lên là những lần hiện lên những thứ mà em ao ước. Cuối cùng, em cũng em cũng đi theo bà của mình đẻ đến với thiên đàng không còn đói rét đe doạ.
______________Ngọc Lan__________________

S

suri.suti

em mat me som . song vo nguoi ca kho tinh, em ban diem de kiem song , nhung ko ban đuoc que diem nao nen em so ko dam ve nha, em ngoi mot so va doi nhung que diem de sui am , em dot que diem tu nhat tat lo si am ap, em dot que diem thu hai thay ban an thinh soan, m dot que diem thu ba em thay cay thong no-en, em dot que diem tu tu em thay ba mim cuoi voi em, em dot que diem cuoi cung va em bay len tro cung ba`, sang om sa moi nguoi ban tan ve thi the em va ko pik toi hom do em da thay duoc nhung dieu ki dieu nao, nhat la can huy hoang hai ba chau cung bay ln troi

M

meomayman

o phép mình phân tích một chút về hình tượng hay trong bài nha
1 Những que diêm
Những que diêm ấy như những ước mơ, khát khao của một em bé mồ côi được như bao đứa trẻ khác: có một mái ấm gia đình, được yêu thương, được chăm sóc,... Đso chính là một hình tượng vô cùng linh linh, nó như một ánh sáng của nhà văn An-đéc-xen giải thoát cho cô bé tội nghiệp.
2. Những ước mơ:
Em bé cần một que diêm để có lò sưởi, một que diêm để có bàn ăn, một que diêm để có cây thông Noel. Nhưng em cần 1 bao diêm để níu bà. Em bé lúc này cân tình yêu thương hươn bao giờ hết, hơn tất cả những thứ vật chất kia...

D

diemka0123

Tóm tắt văn bản cô bé bán diêm

Mình tóm tắt như thế này đk k nhỉ
Trong đem giao thừa, trời rét mướt có một cô bé đầu trần, chân đi đất, bụng đói đang rầu rĩ đi bán diêm trong bóng tối. Cô bé bán diêm ấy đã mồ côi mẹ và mất đi người thương yêu em nhất là bà nội. Em không dám về nhà vì sợ bố đánh. Vừa lạnh vừa đói, cô bé ngồi nép vào một góc tường rồi khẽ quẹt mỗi que diêm sưởi ấm, Bốn lần em quẹt đều hiện hiện ra những thứ mà trước đây em có, nhưng đặc biệt là khi em quẹt que diêm thứ tơ em thấy bà nội hiện lên một cách đẹp đẽ, gần gũi phúc hậu biết mấy. Nhưng cái ảo ảnh đó nhanh chóng tan đi sau sự vụt tắt của que diêm. Em vội vã quẹt hết cả bao diêm để mong níu bà nội lại. Cô bé bán diêm chết trong giá rét khi mơ cùng bà bay cao mãi. :):):):):):):):):) <3 thế này đk ckua nhỉ :) :) :) :-* mong góp ý cho mink vs:):):):D:D:D:D:D

A

anhtuan15082001@gmail.com

Cô bé bán diêm sống gia đình rất nghèo khổ, mồ côi mẹ, bà - người thương yêu em nhất cũng đã mất. Tài sản tiêu tán nên cô phải bán diêm cho người bố rầt tàn nhẫn hay đánh cô. Vào một ngày cuối năm, cô không bán được que diêm nào. Cô không dám về nhà vì sợ bố đánh. Đêm giao thừa trời giá rét, cô ngồi nép vào gốc tường giữa hai ngôi nha. Đêm càng lạnh giá, cô quẹt que diêm để sưởi ấm.

Mỗi lần quẹt que diêm cháy sáng là một mông tưởng đến với cô nhưng khi diêm tắt cô lại trở về với sự thật phủ phàng. Lần thứ nhất, em thấy lò sưởi. Lần thứ hai cô thấy bàn ăn và con ngỗng quay, lần thứ ba cô thấy cây thông Nô-en cùng những ngọn nến, lần thứ tư cô thấy bà hiện về, lần thứ năm cô thấy mình cùng bà bay lên trời đó cũng là lúc cô tìm thấy niềm hạnh phúc .

Buổi sáng đầu năm, người ta thấy một em bé ngồi giữa những bao diêm trong đó có một bao diêm đốt hết nhẵn. Người ta bảo cô bé đã chết nhưng đôi má vẫn ửng hồng và đôi môi cô đang mỉm cười.

Q

quynhchi304

Giữa đêm đông giao thừa giá rét, một cô bé nhà nghèo, mồ côi mẹ, đầu trần chân đất dò dẫm trong tuyết trắng bị cha đuổi ra khỏi đường bán diêm nhưng không bán đc que nào. Cô phải ngồi trong một góc đường. Vừa đói, vừa rét, cô bé đánh liều quệt các que diêm và những mộng tưởng lần lượt hiện ra: lò sưởi, ngỗng quay, cây thông Nô-en, bà nội. Khi que diêm cuối cùng phát sáng, cũng chính là lúc cô bé chết và mơ đc cùng bà bay cao mãi.
*Em làm còn nhìu thiếu sót, mong các bác thông cảm*
:M034::M_nhoc2_16::M063::Mhi:

A

alk112233

Đêm giao thừa,rét dữ dội .Một em bé mồ côi mẹ ,đầu trần chân đất ,bụng đói cật rét vẫn phải đi bán diêm.Em lang thang trên đường,không ai để ý đến em.
Em chẳng dám về nhà vì sợ bố mắng, đành ngồi nép vào một gốc tường quẹt những que diêm để sưởi .Cuối cùng em đã chết cóngtrong giấc mơ cùng bà nội bay lên trời.Sáng hôm sau - mồng một tết người ta thấy em bé đã chết trong một xó tường với đôi má hồng và đôi môi đang cười
ggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggggg

A

alk112233

266262000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000

M

miebgdrgn

Trong đêm giao thừa, trời rét mướt, có một cô bé đầu trần, chân đi đất, bụng đói đang rầu rĩ đi bán diêm trong bóng tối. Cô bé bán diêm ấy đã mồ côi mẹ và cũng đã mất đi người thương yêu em nhất là bà nội. Em không dám về nhà vì sợ bố sẽ đánh em. Vừa lạnh vừa đói, cô bé ngồj nép vào một góc tường rồi khẽ quẹt một que diêm để sưởi ấm. Que diêm thứ nhất cho em có cảm giác ấm áp như ngồi bên lò sưởi. Em vội quẹt que diêm thứ hai, em được thấy một bàn ăn thịnh soạn hiện lên. Rồi em quẹt que diêm thứ ba và được thấy cây thông Nô-en. Quẹt que diêm thứ tư: bà nội hiền từ của em hiện lên đẹp đẽ, gần gũi và phúc hậu biết mấy. Nhưng ảo ảnh đó nhanh chóng tan đi sau sự vụt tắt của que diêm. Em vội vàng quẹt hết cả bao diêm để mong níu bà nội lại. Cô bé bán diêm đã chết trong giá rét khi mơ cùng bà bay lên cao mãi.

Nguồn: Loigiaihay.com

C

chicute2014

Trong đêm giao thừa, trời rét mướt, có một cô bé đầu trần, chân đi đất, bụng đói đang rầu rĩ đi bán diêm trong bóng tối. Cô bé bán diêm ấy đã mồ côi mẹ và cũng đã mất đi người thương yêu em nhất là bà nội. Em không dám về nhà vì sợ bố sẽ đánh em. Vừa lạnh vừa đói, cô bé ngồj nép vào một góc tường rồi khẽ quẹt một que diêm để sưởi ấm. Que diêm thứ nhất cho em có cảm giác ấm áp như ngồi bên lò sưởi. Em vội quẹt que diêm thứ hai, em được thấy một bàn ăn thịnh soạn hiện lên. Rồi em quẹt que diêm thứ ba và được thấy cây thông Nô-en. Quẹt que diêm thứ tư: bà nội hiền từ của em hiện lên đẹp đẽ, gần gũi và phúc hậu biết mấy. Nhưng ảo ảnh đó nhanh chóng tan đi sau sự vụt tắt của que diêm. Em vội vàng quẹt hết cả bao diêm để mong níu bà nội lại. Cô bé bán diêm đã chết trong giá rét khi mơ cùng bà bay lên cao mãi.

N

ngocan2k2@gmail.com

Có ai giúp em tóm tắt văn bản Cô Bé Bán Diêm

Mình sưu tầm nhé :)

Nguồn : loigiaihay.com

Q

Quynhtrang752002

trog đem jao thua troi ret muot co 1 co be ban diem ngoi trog goc tuog đe trah ret.co k ban dc bao diem nao nhug co lai k dam ve nha vi so bo mag chui.troi ngay cag ret buot hon, doi ban tay cua e da cug do lai.co be wuyet dih wet diem de suoi am.lan quet dau tien hien ra trc mat em lo suoi = sat co cac hjh noi= dog toa ra hoi nog diu dag.nhug khj diem tat e lai nghj den viec se bi bo mag.e wet we thu 2 thi buc tong bien thah tam rem, nhin vao ben trog e thay tren ban toan la bat dia quy ja va co 1 con ngog quay nhay ra khoi dia cug dao va phuoc-set tien ve phia em.roi que diem vut tat, su thuc phu phag hien ra chag co ban an thjh soan nao ca.e quet diem lan 3 thay xuat hien cay thog no en dc trag tri rat log lay e vs ban tay ve phia cay nhug diem vut tat.lan thu 4 e quet diem, e nhin thay ba noi dag mim cuoi vs mk.que diem tat ba bien mat the la e dot het nhug que diem con lai trog bao de mog dc gap ba.cuoi cug 2 ba chau bay ve chau thuog de.sag hm sau nguoi ta thay thi the 1 e be gai co doi ma hog va doi moi cuoi rat tuoi.o ben cah co co nhug bao diem trog do co 1 bao da dot het

Top Bottom