[ Văn 7 ] Văn biểu cảm

M

maitrang123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1)Cảm nghĩ về món quà mà em được nhận từ 1 người thân trong gia đình(món quà hiện tại ko phải món quà tuổi thơ hay món quà của quá khứ nha!)
2)Biểu cảm về ngôi trường của em(ngôi trường đag học ak)
3)Biểu cảm về 1 người pạn thân
4)Biểu cảm về thầy(cô)giáo nói chung!
Giúp mình nhá!Thanks nhiều lắm!Mình cần gắp lắm!:confused:
Chú ý [Tên ,lớp ]+tiêu đề
Đã sửa.Thân

Last edited by a moderator:
T

thongoc_97977

câu 1:

Ba tôi từ Nga về,cho tôi 1 con gấu bông,màu lông trắng tuốt <nhân ngày sinh nhật lần thứ 10 của tôi .
thoáng nhìn em gấu ý dơn giản lắm,nhưng là của ba cho nên tôi hơi sợ sợ và....đáp lại :ôi con yêu em ý lắm ạ,con cảm ơn ba .
Thực tình mấy ngày đầu tôi hơi khó chịu,chẳng thà ba cho túi kẹo còn đem chia các bạn,em gấu này chỉ mình chơi,mà nằm chiếm mất nửa giừơng của công chúa rùi ,thật là con gấu ngủ đông,lười và vô tích sự quá !
Vài ba ngày sau ,ba tôi lại đi công tác xa,mẹ bảo tôi về buồng mẹ cùng em gấu nũa cho vui ,tôi đành đem theo đi.
Hôm đầu tiên ba xa nhà mà có 2mẹ con tôi và em gấu,mẹ bảo :đây là tình cảm của ba dồn vào cho con gái cưng đấy,con cứ khám phá dần xem em ấy cũng có hồn đấy !
Tôi ngạc nhiên quá,vật bằng vải mà có hồn ư? nghĩ thế nhưng không dám cãi lại mẹ .tôi tò mò nhìn vào mắt em ý,chao ôi long lanh lóng lánh ,đẹp lắm,như làm bằng 2 hòn bi ve,lại còn chơm chớp nữa chứ .!miệng gấu xinh xinh lúc nào cũng cừoi,2 tai dỏng lên như đang nghe mọi ng nói gì đó,có cả râu,cả mũi,đầy đủ tất.Tôi đem banh 4 chân em ý ra ,bỗng tiếng kêu khịt khịt ở lồng ngực,mẹ bảo ,con nhẹ tay kẻo em ý đau đấy,tôi tò mò bẫm vào cạnh sườn ,em ý nằm lăn ra,co tròn lại cười rinh rích .
À là thế,ba tôi tinh thật,đêm nay 2 mẹ con tôi tha hồ nói chuyện với em ya và khám phá xem còn tác dụng gì nữa đây !
Tôi tự hào lắm,ba tôi có mình tôi thui,ba gửi lòng ba vào em gấu,ba bảo phải mất 2 tháng lương của ba mới mua được em ý từ NGA về đấy,bay giờ tôi đã lướn,có thể mua tặng ba mẹ 10 em gấu đó và chỉ bằng 1phần ba tháng lương của tôi thôi nhưng ...quà của ba mẹ vẫn là thiêng liêng nhất .
tôi thầm nhắc mình ; con gái cưng của ba luôn tôn trọng những mns quà ba mẹ ban cho, vất vả cả cuộc đời ba mẹ mới sinh ra mình ,sống và làm việc cho có ích để khỏi phụ công cha nghĩa mẹ ơn thầy .Gấu bông của ba .quà kỷ niệm đáng nhớ

câu 2: Trong cuộc đời của mỗi người, chắc ai cũng từng đến trường để tiếp thu những kiến thức, những điều mới mẻ mà thầy cô và bạn bè mang lại. Ngôi trường, nơi ươm những ước mơ, nơi để lại biết bao nhiêu là kỷ niệm vui lẫn kỷ niệm buồn của thời áo trắng - một thời để nhớ một thời để thương. Ở một vùng đất xa xôi của tỉnh Gia Lai đến Huế để học tập, em đã được gia đình và thầy cô tạo điều kiện để vào học ở ngôi trường Trung Học Phổ Thông - Ngôi trường mang tên người chiến sĩ cách mạng lão thành Phan Đăng Lưu mà các thế hệ anh chị đã đi qua.
Bước vào lớp học mới, bạn bè, thầy cô, chuyện gì cũng mới, đã làm cho bản thân mình cảm thấy lúng túng, rụt rè bối rối... Trong đầu suy nghĩ, bạn bè ở đây sẽ nhìn mình với một ánh mắt khác lạ, không thiện cảm. Nhưng ngược lại các bạn ở đây rất hồn nhiên, giúp đỡ tôi vào lúc khó khăn nhất, các bạn đã đến hỏi thăm, tâm sự, sẻ chia những chuyện trong lớp, tuyệt vời vô cùng tập thể lớp thân thương 12A12, những kỷ niệm còn mãi trong lòng tôi.
Ngồi trong lớp, những giờ ra chơi nhìn sân trường thấy các bạn đùa vui rất đỗi hồn nhiên và sáng trong như màu áo trắng, các bạn nam thì đá cầu, đuổi bắt; đó đây những tà áo dài bay bay trong gió; và dưới những gốc phượng già nhóm nữ sinh nào đang tụm năm tụm bảy bàn tán chuyện của ngày qua, ngày mai... và chính ở ngôi trường này người thầy đã để lại cho tôi ấn tượng nhiều nhất chính là thầy Phó Hiệu trưởng, thầy chăm lo cho học sinh hết mực, thầy đã không phân biệt giữa học sinh giỏi và học sinh yếu, thầy đã giúp đỡ rất nhiều về mặt vật chất lẫn tinh thần của những bạn học sinh nghèo hiếu học... thầy luôn làm những việc mà khả năng thầy có. Đó cũng chính là trách nhiệm mà người thầy đem đến cho mỗi học sinh thân yêu của mình, yêu biết mấy những tấm lòng nhân hậu cùng trách nhiệm mà thầy trao cho.

Cũng có những giờ ra chơi, em xòe tay buộc gió, có lúc bất chợt thấy một người thầy khác cuối hành lang. Thầy đứng một mình thôi và hình như có bụi phấn nào đó đang rơi rơi trên mái đầu tóc bạc, trên bàn tay gầy guộc. Rồi có những giờ ra chơi, em không còn vô tư khi thấy thầy sau khói thuốc cuối hành lang. Thầy nghĩ gì? Thầy ơi! Vùng khói thuốc bung lên làm mái tóc bạc nay lại bạc thêm, em nhớ mãi thầy ơi! Đó là thầy chủ nhiệm của tôi, Thầy đã lặng lẽ chăm lo cho chúng tôi từng chút một, và những năm tháng cuối cấp này thầy càng lặng lẽ hơn.

Có một ngôi trường và thầy cô giáo đẹp như một bài ca không thể nào quên.

nguồn: google

T

thongoc_97977

câu 3:

Tình bạn thân, nếu chỉ có hiểu nhau, chia sẻ mọi điều và quan tâm nhau, thì chưa đủ để tạo nên những giá trị tinh thần bền vững.

Có những “quy ước ngầm” trong tình bạn thân, mà không cần nói ra bạn cũng phải…tự hiểu, điển hình là…

Cắt giảm “kể lể”

Hai bạn thân nhau đến mức sẵn sàng kể cho nhau nghe về việc hôm nay bạn đã đi đâu, làm gì, hẹn hò với người yêu thế nào, gia đình đang vui vẻ ra sao… Tâm sự là cách để hai bạn hiểu nhau nhưng không phải lúc nào cũng cần kể chi tiết sự việc. Bạn có chắc là bạn thân thật sự muốn nghe, hay cậu ấy chỉ ráng tiếp thu để mong bạn đỡ buồn?

Khi có chuyện buồn, chuyện vui, kể cho nhau nghe để cùng chia sẻ là điều nên làm, nhưng đừng kể quá dài và quá nhiều. Điều này dễ khiến đối phương mệt mỏi và sợ phải lắng nghe vào lần sau đấy. Chẳng hạn như bạn có quyền nói rằng bạn đã đi chơi với người yêu vui ra sao, chứ không cần phải miêu tả nét mặt của người yêu, bối cảnh trong phòng và vị của nước ép hoa quả.

Tránh “tôn sùng” người yêu

Tình yêu và tình bạn là hai phạm trù khác biệt, bạn không nên bắt người yêu nghe chuyện của bạn mình, cũng như không nên nhờ bạn giải quyết những rắc rối tình cảm. Khi nào bạn thân hỏi han và quan tâm, hãy bắt đầu chia sẻ. Việc kể quá nhiều về người yêu sẽ gây ra 3 rắc rối.

Thứ nhất, bạn thân sẽ cảm thấy không vui khi bạn quá đặt nặng người yêu và đưa cậu ấy “ra rìa”. Thứ hai, bạn thân sẽ rất dễ “phải lòng” người yêu của bạn, khi bạn đã kể quá nhiều ưu điểm. Thứ ba, hai bạn sẽ dễ xích mích khi bất đồng quan điểm trong lúc nhận xét về “kẻ thứ 3” ấy. Bởi vì người yêu của bạn có thể không thuộc “gu” của bạn thân, và ngược lại.
Không miễn cưỡng

Đã thân nhau thì phải vì nhau? Không nhất thiết phải cả nể quá nhiều như thế. Nếu bạn không thấy thoải mái, hãy thẳng thắn bày tỏ thay vì nhẫn nhịn. Sự miễn cưỡng sẽ tạo nên khoảng cách và khiến cho bạn cảm thấy gò bó.

Khi bạn thân rủ đi chơi mà bạn lười, hãy trình bày thẳng lí do là…lười. Có thể hơi mích lòng, nhưng vài ngày sau sẽ vui vẻ trở lại. Sự chân thành nằm ở chỗ biết giúp đỡ nhau khi gặp khó khăn, cùng bên cạnh nhau khi buồn. Còn trong hoàn cảnh bình thường, thi thoảng đùa vui, chọc tức nhau một chút, cũng sẽ tạo được điểm nhấn và sự thú vị trong tình bạn thân.

Khéo léo khi cùng đi chơi với người bạn thứ 3

Cả hai vốn hiểu về nhau rất rõ nên khi đi chơi chung sẽ tự nhiên, thân mật. Nhưng giả sử có xuất hiện một “người thứ 3” nào đó mà 1 trong 2 bạn chưa biết rõ về người này, hãy trò chuyện khéo léo. Rất có thể một người sẽ bắt đầu bơ vơ, lạc lõng trong cuộc hội thoại của hai người kia. Điều bạn cần là phải biết dung hòa buổi trò chuyện, đừng cố thể hiện rằng mình nhiệt tình với người bạn mới hơn, hoặc chỉ thích nói chuyện với bạn thân.

Nên dập tắt sự ích kỉ. Hai bạn thân nhau, không có nghĩa là cả hai không được thân với người khác. Tình bạn chỉ trở nên có giá trị khi nó tạo nên sự gắn kết, thấu hiểu và thật sự thoải mái.

Tạo khoảng không gian “thở”

Thân nhau không có nghĩa là cùng đi chơi, cùng đi học, cùng “bên nhau” vào mỗi cuối tuần, viết về nhau, khen tặng nhau những lời “có cánh”. Cả hai sẽ dễ bị “hiểu lầm” dù cùng giới hay khác giới đi nữa. Tốt nhất là nên tôn trọng sự riêng tư của nhau trong một vài khoảnh khắc, và cả hai nên có thêm nhiều người bạn khác nữa.

Bạn không nên xem bạn thân là chỗ dựa, điều này dễ tạo thành thói quen không tốt. Bạn muốn bạn thân làm cho bạn điều gì thì trước hết hãy làm cho họ tương tự.

Để nuôi dưỡng một tình bạn thân còn khó hơn là duy trì một mối quan hệ xã giao bình thường, vì vậy, bạn hãy chú ý để tình bạn thân luôn bền vững và hoàn hảo nhé.

câu 4:Có lẽ trong cuộc đời của mỗi con người, ngoài cha mẹ là những bậc sinh thành , thầy cô giáo cũng có công lao rất lớn . Còn đối với những học sinh đang thời cắp sách tới trường như chúng em thì thầy cô giáo chính là những người cha , người mẹ thứ hai.
Thầy cô - hai chữ thiêng liêng mà chỉ có những học sinh đủ tư cách mới được phép gọi. Họ là những người đã dẫn dắt chúng em đi trên con đường đời của riêng mình, người chắp cánh ước mơ cho chúng em . Mọi người vẫn thường nói thầy cô là người lái đò cho học sinh . Khi một năm học kết thúc là chuyến đò cập bến .Có lẽ trong chuyến đò đó đã có biết bao điều thú vị . Thầy cô dạy cho chúng em biết rằng trong cuộc sống có rất nhiều khó khăn , thử thách nhưng cũng có vô vàn niềm vui và sự bất ngờ . Nhờ thầy, nhờ cô luôn tận tình điều khiển,lèo lái chuyến đò đó nên chúng em đã vượt qua tất cả những khó khăn , để rồi theo chuyến đò cập bến cảng kiến thức trong niềm vui ,niềm không chỉ riêng của chúng em , mà còn của thầy cô nữa.Những gì thầy cô làm cho chúng em thiêng liêng ,cao quí đâu kém những gì cha mẹ làm cho chúng em.
Con người chắc hẳn ai cũng có thời cắp sách tới trường.Đó là khoảng thời gian đẹp nhất ,thời của tuổi mộng mơ,của những ý tưởng vụt đến rồi vụt đi,của cả sự ngỗ nghịch. Chính thầy cô là những người thay đổi cuộc đời chúng em ,uốn nắn chúng em từng chút một trên con đường học vấn .Từ khi chúng ta còn bi bô tập nói đã đã được đưa tới trường mẫu giáo để tập làm quen với trường lớp. Cũng chính tại đó , thầy cô đã dạy cho chúng ta biết thế nào là lễ nghĩa , là biết cách cư xử cho phải phép . Rồi từng ngày ,chúng ta bướclên những bậc cao hơn của nấc thang kiến thức .Thầy cô luôn dõi theo chúng ta . Từ một con điểm tốt, một ý tưởng hay cho đến một sai phạm nhỏ , một lần không thuộc bài ,thầy cô đều chú ý khen ngợi hoặc nhắc nhở .Thầy cô là những người thầm lặng đưa chúng em đến đỉnh cao của kiến thức ,cho chúng em một tương lai tươi đẹp .
Chúng em luôn tự hào vì là học sinh của trường Nguyễn Huệ, tự hào không chỉ vì được học tập trong một môi trường tốt ,mà còn vì chúng em đã được những thầy cô giáo giỏi tận tình dạy dỗ.Ở đây,thầy cô giáo không chỉ đơn thuần là một người thầy,người cô mà còn là người cha người mẹ .Thầy cô sẵn sàng dành thời gian lắng nghe những thắc mắc ,những tâm sự của chúng em .Thầy cô có thể tạo cho chúng em những trận cười sảng khoái trong giờ học khi chúng em cảm thấy căng thẳng.Thầy cô có thể kiên nhẫn lắng nghe và thông cảm với chúng em .Thầy cô khẽ cười và gật đàu khi chúng em cúi chào lễ phép .Nhưng thầy cô buồn khi chứng kiến chúng em hỗn láo.Phải chăng thầy cô đã luôn không cho phép mình được khóc mỗi khi học trò hư,để giữ lòng mãi cứng rắn dạy bảo chúng em.Vâng,tất cả ,tất cả ,từ những gì nhỏ nhặt nhất đến những điều cao cả nhất chúng em đều coi trọng,vì đó là tình thương mênh mông như trời biển của thầy cô dành cho chúng em.
Trên cuộc đời này, có biết bao tình cảm vô cùng thiêng liêng và sâu sắc.Tình mẫu tử ,tình phụ tử ,tình anh em và cả tình thầy trò .Mọi tình cảm đều có ý nghĩa khác nhau .Thầy cô đã cho chúng em hiểu thế nào là tình thầy trò ,một tình thầy trò thực thụ.Chúng em sẽ mãi biết ơn thầy cô.Chúng em sẽ cố gắng dành tặng cho thầy cô những đóa hoa điểm mười chứa đựng sự biết ơn sâu sắc nhất của chúng em vào những ngày 20-11.Chúng em biết rằng tình cảm đó sẽ không bằng những gì thầy cô dành cho chúng em.Nhưng chúng em sẽ cố gắng làm cho thầy cô cảm thấy tự hào về chúng em,để thầy cô có thể mỉm cười mãn nguyện .Thầy cô ơi ,thầy cô sẽ mãi là người dìu dắt chúng em trên đường đời.Chúng em sẽ luôn chăm chỉ học hành để không phụ lòng thầy cô.Xin hãy tin vào chúng em !

nguồn: google

Top Bottom