[Văn 7] Tưởng tượng để viết tiếp câu chuyện Thành và Thủy.

D

dieuminh1703

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Truyện "Cuộc chia tay của những con búp bê" có kết cục là anh em Thành, Thuỷ phải chia tay nhau. Em hãy tưởng tượng va viết tiếp câu chuyện với cảnh Thành về thăm mẹ và em sau 1 thời gian xa cách.
Ai đã từng làm bài này hoặc có ý tưởng nào hay ko gợi ý cho mk với, thứ 6 13/9/2013 phải nộp bài rùi...:(:(

Lần sau chú ý cách đặt tiêu đề em nhá! Đã sửa!

Last edited by a moderator:
D

dungpham01

hơi khó đấy nhá nhưng thôi kệ. các bạn đọc thử rồi góp ý kiến giống mình luôn nhá

Từ khi về nhà ngoại theo mẹ, Thuỷ sống đầy đủ không phải lo điều gì cả nhưng lúc nào trên khuôn mặt nhỏ nhắn xinh xinh ấy cũng hiện lên một nỗi buồn sâu thăm thẳm bên trong. Mẹ Thuỷ thấy con mình như vậy cũng có phần nào buồn bã và hối hận về việc ly hôn của mình mà ảnh hưởng đến cuộc sống của con cái. Còn về phần Thành thì tâm trạng cũng không khác gì Thuỷ. Khi rảnh rỗi Thành cũng ngồi xuống gốc cây sau vườn và buồn bã, nghĩ về em gái và người mẹ thân yêu, nỗi đau ấy như có gì đang chắn ngang cuộc sống vốn yên bình vui vẻ của Thành vậy. Được một tuần sau cái ngày thảm hoạ ấy thì Thành được ba dẫn về Long An chơi để khuây khoả tinh thần, gần với nhà ngoại của hai mẹ con Thuỷ đang ở. Vẫn như thường lệ, cứ mỗi buổi sáng Thuỷ lại đem thúng hoa quả ra ngoài chợ ngồi bán, còn Thành thì đước ba cho một ít tiền để vào chợ mua đồ. Thật tình cờ, hai anh em đã gặp nhau, cả hai đều rất đỗi vui mừng, cười tít cả mắt và la lên sung sướng. Cả hai đã tìm một chỗ để ngồi nói chuyện lúc trước nhưng cứ nói hay nghĩ về sự việc ba mẹ chia tay thì ai cũng xót xa, đau buồn. Chợt một ý tưởng loé lên trong đầu và lên kế hoạch để giúp ba mẹ có thể trớ lại với nhau.

Nek, bạn ơi phần còn lại bạn tự suy diễn nha mình chỉ giúp được nhiêu đó thui à hihih:D:D

K

keohong2000

dungpham01 said:
Từ khi về nhà ngoại theo mẹ, Thuỷ sống đầy đủ không phải lo điều gì cả nhưng lúc nào trên khuôn mặt nhỏ nhắn xinh xinh ấy cũng hiện lên một nỗi buồn sâu thăm thẳm bên trong.
Bạn ơi! Theo ND truyện thì Thủy ko đc đi học tiếp nữa, còn phải đi bán hoa quả cùng mẹ ngoài chợ.
Vậy mà bạn bảo là Thủy sống đầy đủ ko phải lo điều gì cả!
Liệu có logic ko?
Điều mà cô bé Thủy mong muốn đó là đi học cơ mà!
P.s: Các bạn sáng tạo thì cũng phải hợp logic với ND đã!

D

duc_2605

Òm, mình thấu bài bạn Dúng hình như bạn ấy hay viết rõ phần mở còn phần thân thì lại sơ sài, Đề bài yêu cầu như vậy nghĩa là chúng ta phải chú ý vào phần nói chuyện giữa Thành với Thủy và mẹ. Với lại bố mẹ vừa li hôn thì làm sao có tâm trạng đi chơi được, thậm chí người bố còn có thể không để ý đến Thành.
Đối với bài này thì cái lí do cũng khá khó nghĩ đấy!
Có thể là hai anh em Thành Thủy viết thư cho nhau (tất nhiên là hai anh em biết nơi ở của nhau) rồi bàn chuyện Thành về thăm mẹ và em, Sau đó thì Thành cố gắng thuyết phục bố cho Thành xuống đó.
Diễn biến: Trên đường đi (tâm trạng lẫn lộn)
Khi gặp nhau: Trước tiên phải nói về cảm xúc (xúc động, không nói lên lời; Thủy òa khóc nức nở)
- Hỏi thăm về gia đình của nhau rồi 2 anh em nói chuyện, ôn lại kỉ niệm xưa
(Mình nghĩ nên để người mẹ tí nữa mới về)
- Hai mẹ con gặp nhau (tâm trạng)
- Đoạn mở đầu trong cuộc nói chuyện (hỏi thăm)
- Mẹ Nhận lỗi lầm của mình, xin lỗi các con
- Ba mẹ con nói chuyện với nhau
Lúc Thành về: KỂ về thái độ, tâm trạng của các nhân vật
Lời hứa của Thành (Chắc chắn trong 1 thời gian ngắn sẽ quay trở lại...)
Kể thêm mấy cái nữa (ĐẦU MÌNH HẾT "XĂNG" RỒI)

Top Bottom