Văn [Văn 7] Lập luận giải thích _ "Thất bại là mẹ thành công"

TrangTDT_Henry

Học sinh
Thành viên
1 Tháng tư 2017
2
2
31
20
Khánh Tiến-U Minh-Cà Mau
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong cuộc sống, bất kể một ai trong chúng ta đều từng không ít lần gặp phải những khó khăn, trở ngại dẫn đến sự thất bại đắng cay, ngay cả bản thân những thiên tài hay bác học cũng không ngoại lệ. Nhưng chính sự thất bại đó đã làm cho con người ta trưởng thành hơn, và nhờ vậy mà họ đã vững vàng đi đến chiến thắng. Cũng từ đó mà trong kho tàng tục ngữ xa xưa của Việt Nam đã có câu ''Thất bại là mẹ thành công".

Ở đây, ta thấy câu tục ngữ có sử dụng nghệ thuật đối lập, mới nghe thì có vẻ khá mâu thuẫn nhưng nếu xét thật kĩ và giải thích thì ta lại thấy nó liên kết rất chặt chẽ với nhau.

Thất bại là sự vấp ngã trên đường đời của mỗi chúng ta, là kết quả không được như mong muốn, ý nguyện của mỗi con người. Nhưng vì sao thất bại lại được ví như người mẹ của sự thành công? Vì chính thất bại là nguyên nhân khiến cho chúng ta có được sự thành công. Từ những thất bại nhỏ nhặt hay to ắp xung quanh mà ta mới nhận ra được khuyết điểm của bản thân rồi lấy đó làm kinh nghiệm, áp dụng cho cuộc sống sau này. Thất bại đôi lúc sẽ khiến con người tuyệt vọng đến mức muốn từ bỏ nhưng khi đó hãy nhớ đến mục đích của bạn, tuyệt đối phải kiên cường vượt qua, không được nản chí, và tới cuối cùng thì thành công nhất định sẽ đến với bạn.
Nghĩ như thế là vì trong cuộc sống hằng ngày ta đều gặp những chuyện tương tự. Bạn học giỏi, bạn đạt thành tích cao trong học tập nhưng khi đến thi cử thì bạn lại thi trượt, có phải rất ức chế không? Phải, tôi cũng rất ức chế khi gặp trường hợp ấy nhưng tôi đã lấy nó làm động lực phấn đấu để bước tiếp và đã đạt được thành công. Bạn nghĩ sao? Vì sao tôi phải kiên cường biến thất bại thành động lực như vậy? Vì tôi biết, trong cuộc sống không phải lúc nào cũng là một thảm đỏ trải đầy hoa hồng, sẽ có lúc ta ngã vào vũng bùn lầy lội nhưng chỉ cần chấp nhận đứng lên dội rửa thứ bẩn đục ấy thì bạn sẽ lại sạch sẽ hay thậm chí là còn sạch hơn cả trước nữa đấy! Giống như trong đường đời của bạn, khi thất bại đến thì thứ bên bạn rất có thể là những lời chỉ trích, cười nhạo nhưng chỉ cần bạn đạt được thành công thì hào quang lập tức sẽ đến với bạn, xung quanh sẽ là những lời khen ngợi, tán dương không ngớt. Nhưng muốn có được chúng không phải dễ dàng gì bạn ạ! Phải trải qua những vất vả, khó khăn lắm!

Dù là người thường hay những bậc vĩ nhân vĩ đại đều phải nhờ thất bại mới có được thành công. Những thành tựu lẫy lừng vang vọng xa gần khắp cả đất nước, thế giới ấy tôi tin tưởng những con người sáng lập, tạo ra chúng cũng từng trải qua rất nhiều lần thất bại. Bạn có nghe đến câu chuyện của Walt Disney chưa? Ông ấy từng bị xa thải khỏi một tòa báo vì bị cho là thiếu sự sáng tạo, kế tiếp ông lại bị buộc phải đóng cửa công ty hoạt hình đầu tiên của mình là Laugh- O- Gram do một đối tác quan trọng phá sản. Nhưng rồi sau những thất bại thảm hại đó, ông đã đứng lên tạo dựng những bộ phim kinh điển đầu tiên của mình. Cũng chính vì sự cố gắng và nỗ lực hết mình của Walt Disney mà ông đã đạt được những thành công tưởng chừng như không thể ấy. Bạn thấy sao? Phi thường nhỉ? Không đâu, chỉ cần tin tưởng bản thân và cố gắng hết sức thì bạn cũng sẽ đạt được điều mình muốn thôi!
Không chỉ có Walt Disney mà còn có cả Edison, Steve Jobs, Milton Hershey, Albert Einstein .....và rất nhiều danh nhân, bác học, thiên tài khác cũng không ngừng đứng dậy sau những thất bại, thế là họ đều lần lượt trở thành lịch sử của thế giới.

Qua những dẫn chứng đó tôi lại càng tin hơn, nếu có người vững tâm bất khuất, luôn đứng lên sau thất bại, nỗ lực hết mình thì không gì là không thể. Cũng như câu "Có chí thì nên" hay "Có công mài sắt có ngày nên kim", thành công được hay không là do chính bạn chứ không ai khác quyết định.

Chỉ có thất bại mới khiến ta nhận ra được khuyết điểm của bản thân và từ đó sửa chữa, bổ sung hoàn thiện lại bản thân mình, vậy nên đừng sợ thất bại, đừng khiến nó trở thành khuyết điểm của bản thân mà hãy lấy nó làm động lực cho chính ta, rồi tiến đến thành công. Hãy nhớ, thất bại chỉ là khởi đầu, đừng ngại đứng lên nhiều lần sau những lần vấp ngã ấy. Không một ai có thể thành công nếu chưa từng thất bại và cũng không một ai thành công khi luôn nản chí.

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom