[văn 7] Cụm từ "ta với ta" trong Bạn đến chơi nhà và Qua đèo ngang.

M

manhduyhy2000

thanks

Từ "ta" trong bài thơ "Qua đèo Ngang" của Bà Huyện Thanh Quan là một nỗi buồn cô đơn của người khách ly hương khi đứng trên đỉnh đèo Ngang lúc hoàng hôn, còn ở bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến lại ấm áp tình người và sâu nặng tình bạn. "Ta" của nữ sĩ Thanh Quan mang hàm ý "giữa đất trời bao la chỉ cô quạnh có mình, mình đối diện với chính mình", còn từ "ta" của nhà thơ họ Nguyễn lại có ý nghĩa độc đáo khác: ấy là tình người sâu nặng, bác là tôi, tôi như bác, tuy hai mà một, tuy một mà hai....
Nhớ tks ta nha!!!!

N

ngoquynhtrangbg

Ta với ta trong bài Bạn Đến chơi nhà thể hiện niềm vui của cả tác giả và người khách. Ngoài ra nó còn góp phần nói lên rằng: tuy 2 mà 1, tác giả và người khách có tâm hồn, cảm xúc chung, đồng thời nêu cao tình bạn cao quý , thiêng liêng. Còn trong bài qua đèo ngang, từ ta với ta chỉ là 1 người, đó chính là Bà huyện Thanh Quan với cái bóng cua chính mình! Bà buồn khi nhớ về Thăng Long một thời phồn thịnh và chồng con còn nơi quê nhà.^_^

Last edited by a moderator:
L

lannhi05

Cụm từ ta vs ta ở bài QĐN : Chỉ sự cô đơn ,lẻ loi của bà huyện Thanh Quan khi đi qua đèo ngang một , mình
Cụm từ ta vs ta ở bài BĐCN : Chỉ sự vui mừng phấn khởi của Nguyễn Khuyến khi có bạn đến chơi

L

letrang2404

ta vs ta bài QDN: THỂ hiện sự cô đơn của tác giả với thiên nhiên rộng lớn ,bao la

C

conanphamtuan6a1

km cuừ "ta" trong bài thơ "Qua đèo Ngang" của Bà Huyện Thanh Quan là một nỗi buồn cô đơn của người khách ly hương khi đứng trên đỉnh đèo Ngang lúc hoàng hôn, còn ở bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến lại ấm áp tình người và sâu nặng tình bạn. "Ta" của nữ sĩ Thanh Quan mang hàm ý "giữa đất trời bao la chỉ cô quạnh có mình, mình đối diện với chính mình", còn từ "ta" của nhà thơ họ Nguyễn lại có ý nghĩa độc đáo khác: ấy là tình người sâu nặng, bác là tôi, tôi như bác, tuy hai mà một, tuy một mà hai....
Nhớ tks ta nha!!!!
Ta với ta trong bài Bạn Đến chơi nhà thể hiện niềm vui của cả tác giả và người khách. Ngoài ra nó còn góp phần nói lên rằng: tuy 2 mà 1, tác giả và người khách có tâm hồn, cảm xúc chung, đồng thời nêu cao tình bạn cao quý , thiêng liêng. Còn trong bài qua đèo ngang, từ ta với ta chỉ là 1 người, đó chính là Bà huyện Thanh Quan với cái bóng cua chính mình! Bà buồn khi nhớ về Thăng Long một thời phồn thịnh và chồng con còn nơi quê nhà.^_^
Ta với ta ở Qua đòe ngang: ta với ta chỉ mợt người, chỉ có tác giả đối diện với chính mình với nỗi cơ đơn thầm lặng, không biết giải bày củng ai.

Ta với ta ở Bạn đến chơi nhà: chỉ tác giả và bạn của mình. Tuy hai mà một, hai khách thể nhưng một chí hướng, một lẽ sống, một nhân cách. Tìhnh bạn gắn bó đậm đà, thân
cụm từ ta và ta trong bài qua đèo ngang thể hiện nỗi cô đơn, kko biết chia sẻ cùng ai
còn bài bạn đến chơi nhà là thể hiện tình cảm bạn bè thân thiết,gắn bó, 2 người nhứ 1

P

phamngochieu7a

Một mảnh tình riêng, ta với ta”

Cụm từ “dừng chân đứng lại” là nỗi ngập ngừng lưu luyến khi bước qua “ranh giới hai miền”, là sự đối lập khi đứng giữa đất trời mênh mông, con người trở nên nhỏ bé. Nỗi buồn của con người như cô đặc lại, không người chia sẻ, nỗi buồn được chính nhà thơ chịu đựng một mình. Tác giả đã khiến em nhận ra sự lẻ loi, bé nhỏ, cô đơn của nữ sĩ. Cụm từ “ta với ta” nghe thật cô đơn biết bao, nó diễn tả bà với chính mình, đó là sự cô đơn đến tộc độ, là nỗi buồn sâu thẳm. Nó khác hoàn toàn với “ta với ta” đầm ấm, vui tươi trong “Bạn đến chơi nhà” của Nguyễn Khuyến. Đọc bài thơ, em đồng cảm với nỗi buồn sâu sắc của tác giả và nhận thấy một điểm đáng trân trọng trong tâm hồn người nữ sĩ tài danh, đó là tình yêu sâu nặng bà dành cho quê hương, đất nước. Bằng cách sử dụng nhiều nghệ thuật, bà Huyện Thanh Quan đã miêu tả cảnh đẹp hoang sơ của đèo Ngang thưở trước, đồng thời thể hiện nỗi cô đơn, nhớ nước thương nhà da diết của chính mình mà có lẽ chỉ có những người xa quê mới cảm nhận hết được. Đây là bài thơ đậm chất trữ tình, được đánh giá cao và thanh công nhất của Bà Huyện Thanh Quan.

Đây là bài thơ tả cảnh ngụ tình đặc sắc, là tác phẩm hay trong dòng thơ trung đại Việt Nam. Em yêu thích ngòi bút ngôn ngữ rất nực trang nhã của bà Huyện Thanh Quan. Bài thơ đọng lại trong ta bao cảm xúc buồn mà đáng nhớ. Nó xứng đáng được người đời ghi nhớ và hoài lưu đến tận sau này

M

minhhanggiamdoc

Ta gợi ý cho ne:
Từ "ta" trong bài thơ "Qua đèo Ngang" của Bà Huyện Thanh Quan là một nỗi buồn cô đơn của người khách ly hương khi đứng trên đỉnh đèo Ngang lúc hoàng hôn, còn ở bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến lại ấm áp tình người và sâu nặng tình bạn. "Ta" của nữ sĩ Thanh Quan mang hàm ý "giữa đất trời bao la chỉ cô quạnh có mình, mình đối diện với chính mình", còn từ "ta" của nhà thơ họ Nguyễn lại có ý nghĩa độc đáo khác: ấy là tình người sâu nặng, bác là tôi, tôi như bác, tuy hai mà một, tuy một mà hai....
Nhớ tks ta nha!!!!(Ta có làm hok công đâu...)

>>Ko dùng ngôn ngữ teen trong diễn đàn!
bảo ko dùng chữ tên trong diễn đàn vậy mà mik cũng dùng ,đúng là ...Nhưng dù sao cũng tks nhá

T

thaonguyen_01

"Ta với ta" trong Bạn đến chơi nhà là hai người bạn hoàn toàn cảm thông, hòa hợp, "tuy hai mà một".
"Ta với ta" trong Qua Đèo Ngang chỉ tâm trạng chủ thể trữ tình: nhà thơ xúc động trước cảnh Đèo Ngang , quay về với lòng mình, càng cảm thấy buồn hơn, thể hiện nỗi cô đơn gần như tuyệt đối.

(sức của mình chỉ tới đây thôi)

H

huyenkute_73

khác nhau là ta với ta ở bài qua đèo ngang là chỉ sự cô đơn và buồn bã của 1 người phụ nữ phải rời xa quê hương đất nước với 1 sự vật đó là cảnh sông núi, ở đó bà sử dụng phép nhân hóa để nhân hóa cảnh sông núi lên thành từ "ta".còn bài bạn đến chơi nhà : từ ta thứ nhất là chỉ 1ông già và người bạn thân thiết của ông. nó chỉ tình cảm gắn bó giữa ông và người bạn của ông
(mình làm k công đâu. ngày mai mình cũng phải kt văn nên mình học bài này từ trước rùi. cảm ơn vì bạn đặt ra câu hỏi).

A

anhuongdiem

Cụm từ ta với ta trong bài thơ "qua đèo ngang" chỉ một người đang đứng một mình giữa trời non nước.
Còn bài thơ "Bạn đến chơi nhà" chỉ hai người đó là Nguyễn Khuyến và bạn của ông!!!!

S

songolinh147

gợi ý chút nha !

cụm từ ta với ta trong bài qua đèo ngang là để chỉ sự cô đơn của bà huyện thanh quan khi đứng trên đỉnh đèo ngang.đứng giữa bầu trời bao la mênh mông!non nước hùng vĩ !dòng sông cuồn cuộn chảy !bà huyện cảm thấy cô đơn nhỏ bé trước thiên nhiên hùng vĩ bao la!còn cụm từ ta với ta trong bài bạn đến chơi nhà là để chỉ tình bạn trong sáng không màng danh lợi của 2 ông bạn già . ta với ta là tôi và bạn là bạn và tôi tuy 2 mà 1 tuy 1 mà 2 , 2 tấm lòng trong 1 tấm lòng !

L

lechungviet1

trả lời

cụm từ ta với ta của ba huyen thanh quan la chính ba vs ba trong canh troi non nước bao la ma cảnh trời non nước bao nhiêu thi cang co don bay nhieu
cum tu ta vs ta trong bai ban den choi nha cua nguyen khuyen la chi tac gia voi ban cua tac gia vs ban cua tac gia mot tinh ban chi am chi ki ko gi co the lay chuyen

L

lechungviet1

hay ko moi nguoi oi hihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

C

cabinvnm@gmail.com

So sánh cụm từ "ta với ta"

- Trong "Bạn đến chơi nhà":
+ Dùng để chỉ 2 ng, Nguyễn Khuyến và bạn tuy 2 mà 1, thể hiện tình bạn đậm đà, chân thành, thắm thiết.
+ Thể hiện niềm vui về sự hòa hợp giữa 2 tâm hồn, sự sẻ chia thông cảm, sự tri kỉ, tri ân. :D

- Trong "Qua Đèo Ngang"
+ Dùng để chỉ 1 ng, tác giả và cái bóng của mình. Tác giả 1 mình đối diện với chính mình.
+Thể hiện nỗi buồn thầm kín, sự cô đơn, lẻ loi, trống vắng tột cùng của Bà Huyện Thanh Quan.

:khi (4): :khi (4): :khi (4):

%%- Thanks for reading %%- :p :p :p

T

trantinhtienlu@gmail.com

Từ ta với ta trong bài qua đèo ngang thể hiện sự cô đơn lạnh lẽo của bà huyện thanh quan ở vùng thiên nhiên rộng lớn hoang sơ mà heo hút.
Từ ta với ta trong bài bạn đến chơi nhà nói về tình bạn giữa nhà thơ và người bạn như 2 mà là một. Thể hiện tình bạn gắn bó như keo sơn giữa 2 người

T

thuongkute2306

- Cụm từ "ta với ta" trong Qua đèo ngang của Bà Huyện Thanh Quan là để chỉ sự cô đơn của bà khi đứng giữa chốn hoang vu, lạnh lẽo
- Cụm từ "ta với ta" trong Bạn đến chơi nhà của Nguyễn Khuyến là để nói rằng dù ông không có gì để tiếp bạn nhưng hai người vẫn ngồi nói chuyện vui vẻ
P/s: Mình chỉ giúp đại ý thôi, bạn tự viết thành đoạn văn nha ^^~

tytohb@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng mười 2018
8
3
6
bài qua đèo ngang chỉ bà huyện thanh vả sự cô đơn của bà con bài bạn đến chơi nhà chỉ nguyễn khuyến vầ bạn của ông tình bạn là quan trọng nhất

Top Bottom