[ văn 7 ]Ca dao dân ca về tình cảm gia đình

T

trancongthcsvt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các pác làm giúp em bài này vs cần gấp
Trình bày cảm nhận của em về bài ca dao sau:
Anh em nào phải người xa
Cùng chung bác mẹ một nhà cùng thân
Yêu nhau như thể tay chân
Anh em hòa thuận hai thân vui vầy​
Pác nào làm hay em sẽ thanks nhiệt tình:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

I

ilovee_1110

bạn có thể làm theo các bước sau:
1.bài ca dao là lời của ai?
2.lời ca ấy cất lên trong hoàn cảnh nào và hướng tới ai?
3.thể hiện tư tưởng tình cảm gì?
4.nội dung ấy được truyền tải qua những hình thức nghệ thuật nào?

N

nhimcute17301

bạn có thể làm theo các bước sau:
1.bài ca dao là lời của ai?
2.lời ca ấy cất lên trong hoàn cảnh nào và hướng tới ai?
3.thể hiện tư tưởng tình cảm gì?
4.nội dung ấy được truyền tải qua những hình thức nghệ thuật nào?

1.Bài ca dao là lời nhắc nhở của ông bà, cha mẹ, người thân
2. Cất lên tronng những khi gia đình họp mặt, hoặc khi anh hoặc em đang gặp khó khăn
3. Thể hiện tư tưởng, t/cảm: khẳng định tình cảm ruột thịt, cùng huyết thống => tình cảm anh em thiêng liêng. Anh em phải giúp đỡ lẫn nhau, để gia đình, cha mẹ vui lòng,hạnh phúc. Đó cũng là 1 cách báo hiếu.
4. Thể hiện qua BPTT điệp từ: Cùng: + chung bác mẹ
+ thân
BPTT So sánh: Yêu nhau như thể tay chân

S

susu2001

Ca dao - dân ca là tiếng hát đi từ trái tim lên miệng, là thơ ca trữ tình dân gian. Ca dao - dân ca Việt Nam là cây đàn muôn điệu của tâm hồn nhân dân, nhất là những người lao động Việt Nam. Bài ca tĩnh nghĩa gia đình trong kho tàng ca dao - dân ca Việt Nam vô cùng phong phú. Trong 2 câu đầu
Anh em nào phải người xa
Cùng chung bác mẹ một nhà cùng thân
Quan hệ anh em khác biệt rõ ràng với quan hệ láng giềng, xã hội. Lời ca dùng phép đối chiếu, dùng hai tiếng "người xa'' mở đầu mang âm điệu bình thản như vô cảm, rồi đối lại một dòng tám tiếng liền mạch "Cùng chung bác mẹ một nhà cùng thân'', nghe vừa như thân mật, tha thiết vừa thiêng liêng, trang trọng. Ý nghĩa nội dụng nhẹ nhàng mà khơi gợi biết bao tình cảm thấm thía.
Phần tiếp thoe là lời răn cụ thể :
Yêu nhau như thể tay chân
Anh em hoà thuận hai thân vui vầy
Lời răn bảo dùng cách so sánh khéo léo. Tình anh em, yêu thương, hoà thuận, trên kính dưới nhường như tay gắn bó với chân. Ông bà, cha mẹ ta luôn mong muốn anh em trong một nhà thương nhau nồng thắm, bền chắc bằng tình máu thịt, hoà thuận, giúp đỡ nhau như sự hài hoà giữa tay với chân trong một cơ thể. Cái cơ thể ấy chính là gia đình. Người tiêu biểu cho gia đình chính là cha mẹ. Tình cảm anh em nằm trong tình yêu thương của cha mẹ. Vì thế anh em hoà thuận sẽ đem lại niềm vui niềm hạnh phúc cho cha mẹ. " Anh em hoà thuận, hai thân vui vầy ". Lời ca kết lại nhưng cảm xúc và ước vọng vẫn mở ra.
Có thể nói ca dao - dân ca là tiếng hát tâm tình, sâu lắng, chứa chan bao cảm xúc. Trong những tiếng hát tâm tình ấy, những lời ru, những bài ca về tình nghĩa gia đình bao giờ cũng dịu dàng chân thành.
Nhớ thanks với nhé. Mỏi tay quá :D:D:D

Top Bottom