[Văn 7]Biểu cảm.

V

vinhthang1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Biểu cảm về mùa xuân (hoặc hạ, thu, đông).
2) Phát biểu cảm nghĩ về bài ca dao sau:
Công cha như núi ngất trời
Nghĩa mẹ như nước ở ngoài biển đông.
Núi cao biển rộng mênh mông
Cù lao chín chữ ghi lòng con ơi.
3) Cảm nghĩ về bài thơ "Sông núi nước Nam" của Lý Thường Kiệt hoặc "Cảnh khuya" của Bác Hồ.

T

thaolovely1412

Bài 2

Kho tàng văn học dân gian với những câu ca dao, dân ca chỉ các thể loại trữ tình, dân gian, kết hợp lời và nhạc, diễn tả đời sống của con người. Bài những câu hát về tình cảm gia đình trong sách văn lớp 7 là một trong những bài thuộc thể loại đó.
"Công cha như núi ngất trời
Nghĩ mẹ như nước ở ngoài biển Đông
Núi cao biển rộng mênh mông
Cù lao chín chữ ghi lòng con ơi!"
Tình cảm của bài ca dao trêm là tình cảm của cha mẹ dành cho con, nhắc nhở con cái phải luôn hiếu thảo với cha mẹ - một truyền thống quý báu của dân tộc ta. Bài ca dao này còn sử dụng hình ảnh so sánh giữa "công cha" với "núi cao" và "nghĩa mẹ" với "biển rộng". Và chúng ta sẽ cảm nhận rõ được tình cảm ấy qua câu "Cù lao chín chữ" nói về chín chữ nêu cao công lao cha mẹ nuôi con vất vả trăm bề.
Người cha đóng vai trò trụ cột trong gia đình, là chỗ dựa đáng tin cậy cho vợ con. Còn người mẹ là người sinh thành và nuôi em khôn lớn. Mẹ luôn là người mẹ dịu dàng nhưng cũng rất nghiêm khắc. Mẹ luôn dõi theo từng bước đi, hành động, những suy nghĩ ngay ngô của em, cho em những lời khuyên bổ ích, hướng dẫn em đi trên con đường đúng đắn.
Hằng ngày, mẹ chẳng quản vất vả, nhọc nhằn, lo lắng cho các con từ bát cơm, tấm áo... Ngoài những thứ đó ra mẹ còn dạy dỗ, truyền đạt các kiến thức và kinh nghiệm sống mà mình đã đánh đổi bằng mồ hôi nước mắt, để em học được những bài học cần thiết khi bước vào đời.
Với âm điệu khoan thai, chậm rãi, thiết tha, sâu lắng... từng dòng thơ như đi sâu vào tâm trí người đọc, rót từng giọt vào tai người nghe. Bài thơ đã giúp em hiểu được rằng đạo làm con của mỗi con người là trách nhiệm, bổn phận vô cùng thiêng liêng, cao cả.Nếu một ngày nào đó chúng ta mất cha hoặc mẹ hoặc cả hai thì ngày đó chắc chắn là ngày buồn thảm nhất trong cuộc đời.

nguồn: hocban.com

T

thaolovely1412

câu 3
Từ ngày xưa, dân tộc Việt Nam đã đứng lên chống giặc ngoại xâm rất oanh liệt kiên cường. Tự hào thay ông cha ta đã đưa đất nước bước sang 1 trang sử mới: Đó là thoát khỏi ách đô hộ ngàn năm phong kiến phương Bắc, một kỉ nguyên mới mở ra. Nhưng bọn giặc tham tàn kia một lần nữa có ý định với nước Nam, dân tộc ta lại sôi sục ý chí chống quân thù, ý chí đó đã được thể hiện rõ ở bài Sông núi nước Nam.

“Sông núi nước Nam vua Nam ở

Vằng vặc sách trời chia xứ sở

Giặc dữ cớ sao phạm đến đây

********* nhất định phải tan vỡ.”

“Sông núi nước Nam” là một tuyệt tác, tác phẩm được khơi nguồn từ cảm xúc dạt dào về đất nước, dân tộc. Giọng điệu dõng dạc, dứt khoát, lời lẽ hàm xúc ngắn gọn. Tác phẩm gắn với một hoàn cảnh lịch sử đặc biệt, đó là thời đại chống giặc ngoại xâm uy hùng, chính tình yêu đất nước, niềm tự hào dân tộc đã được thể hiện qua từng con chữ. Mở đầu bài thơ là lời tuyên bố đanh thép về chủ quyền đất nước

“Sông núi nước Nam vua Nam ở”

Câu thơ bảy chữ tạo thành hai vế đối xứng, “Nam quốc” với “nước Nam” và “Nam đế” với “vua Nam”, đọc câu thơ em như cảm nhận được niềm tự hào của ông cha ta khi khẳng định chủ quyền lãnh thổ. Ý thơ rành mạch, rắn rỏi khẳng định một hiện thực. Trước đây trong tư tưởng của bọn cầm quyền phương Bắc chỉ có “Bắc đế” mới là vua nước lớn còn người người Nam là nước chư hầu nên chỉ được xưng vương. Lối xưng “đế” của tác giả đã thể hiện tư thế ngẩng cao đầu, tự tin đứng ngang hàng với một nước như Trung Hoa. Thế rồi khi xâm lược nước ta, áp đặt ách thống trị họ đã ngang nhiên biến nước ta thành một quận, huyện của chúng. Nhưng với ‎ chí quật cường trong lòng mỗi người, chúng ta kiên quyết đấu tranh bảo vệ nền độc lập, tự chủ của dân tộc đã được giành lại từ hàng triệu trái tim Đại Việt nồng nàn, thiết tha yêu nước. “Nước Nam” tuy nhỏ bé song luôn tồn tại độc lập, sánh vai ngang hàng với các nước khác. Đất nước ấy co chủ quyền, nền tự chủ thể hiện ở vai trò của “vua Nam”. Vua ta có vị thế uy quyền không kém gì các hoàng đế Trung Quốc. Câu thơ này đã làm em nhớ lại một đoạn trong bài thơ “Bình Ngô đại cáo” của Nguyễn Trãi từng viết

“Như nước Đại Việt ta từ trước

Vốn xưng nền văn hiến đã lâu

Nước sông bờ cõi đã chia

Phong tục Bắc Nam đã khác”

Em thật xúc động trước niềm tự hào dân tộc của ông cha ta. Câu thơ với lập luận vững chắc đã nêu cao chân lí lớn lao , vĩnh viễn , thiêng liêng nhất “đất Nam của người Nam”, đây là một sự thật không gì thay đổi được. Sức khẳng định chân l‎ý ấy càng thêm mạnh mẽ và thuyết phục ở câu thơ sau

“Vằng vặc sách trời chia xứ sở”

Từ buổi lập quốc, sự phân định ranh giới núi sông rất cụ thể, rõ ràng, không thể phủ định. Bờ cõi, đất đai được hình thành từ cả một quá trình khai phá, xây dựng lâu dài của một dân tộc như Bác Hồ – người cha già của cả dân tộc đã từng nói “Các vua Hùng đã có công dựng nước, Bác cháu ta phải cùng nhau giữ nước”. “Trời”, quyền lực tối thượng, linh thiêng trong tâm linh của con người xưa cũng đã đồng tình và đã ghi gõ quyền làm chủ đất đai của người Nam ở “sách trời” ( thiên thư ). Điều này đối với ta ngày nay là một lẽ rất tự nhiên, bình thường nhưng ngày ấy - ngày mà bọn phong kiến phương Bắc đã từng biến nước ta thành quận, huyện của chúng và đang cố sức khôi phục lại địa vị thống trị thì tư tưởng, quyết tâm ấy thực sự có ý nghĩa và linh thiêng biết nhường nào. Trong câu thơ có hình ảnh của trời đất, thần linh, thật thiêng liêng biết bao! Lòng tự hào của dân tộc giúp ta đứng thẳng làm người, đối mặt với kẻ thù. Lời thơ đã khơi dậy trong em nhiều cảm xúc vì nước ta tuy nhỏ bé nhưng không chịu khuất phục trước bọn giặc phương Bắc lớn mạnh. Hai câu thơ cuối là lời cảnh báo đanh thép đối với kẻ thù nếu chúng xâm phạm chủ quyền đất nước

“Giặc dữ cớ sao phạm đến đây

********* nhất định phải tan vỡ.”

Đọc đến đây, lòng em không khỏi rưng rưng xúc động một niềm cảm xúc tràn vào lòng em. Thật là một khí phách kiên cường! Câu thơ như một làn roi quất thẳng vào mặt kẻ xâm lược. Vừa là lời tố cáo hành động ngang ngược, tham tàn của chúng vừa bộc lộ ý chí, tinh thần bất khuất, kiên cường của dân tộc Việt. Sức mạnh của ngôn từ trong câu thơ là sức mạnh của cả một cộng đồng quật khởi sẵn sàng chiến đấu và sẽ chiến thắng. Đây là niềm tự hào của nhân dân nước Việt đều có trong các cuộc đấu tranh sinh tử với kẻ thù. Ý thức độc lập tự chủ đã hình thành từ rất lâu trong tiềm thức của mỗi con người Việt Nam. Trải qua bao thăng trầm của lịch sử, qua nhiều biến cố đau thương song ý chí “độc lập” không bao giờ tắt. Dám đánh và quyết tâm đánh thắng giặc được biểu hiện tập trung nhất, cao độ nhất của lòng yêu nước trong hoàn cảnh lịch sử ấy.

Tác phẩm “Sông núi nước Nam” là một bản Tuyên ngôn Độc lập bất chủ, bộc lộ khí phách hào hùng. Cảm xúc thơ mãnh liệt tạo chất trữ tình, chính luận. Đó là một đặc điểm của thơ ca thời Lý-Trần khiến ngàn năm sau khi đọc lại lòng người vẫn bị cuốn hút, xúc động. Bài thơ thiên về biểu ý nhưng khi đọc kỹ từng câu thơ, em càng xúc động trước tình cảm yêu nước mãnh liệt của ông cha ta. Tình cảm mãnh liệt ấy nén kín vào bên trong ý tưởng. Em thấy mình như đang sống cùng lịch sử thời đại nhà Lý chống quân Tống xâm lược. Vào một đêm nọ, quân sĩ chợt nghe từ trong đền thờ Trương Hốn, Trương Hát - hai vị tướng giỏi của Triệu Quang Phục có tiếng ngâm thơ đã khiến nhuệ khí của quân ta tăng cao và làm quân giặc hồn siêu phách lạc. Quân dân nhà Lý thừa thắng xông lên đuổi giặc Tống ra khỏi bờ cõi đất nước và chúng phải chuốc lấy thất bại nặng nề. Bài thơ như mang cả hồn sông núi, khơi gợi lòng yêu nước và niềm tự hào dân tộc trong lòng người Việt. Em là người Việt Nam - kế thừa truyền thống tốt đẹp của cha ông, em sẽ quyết tâm góp phần giữ gìn đất nước bằng cách cố gắng học tập trở thành một công dân tốt để bảo vệ, xây dựng nước nhà.

“Sông núi nứi nước Nam” là áng văn chương tuyệt tác, thể hiện tinh thần độc lập, khí phách anh hùng, xứng đáng là một tác phẩm tiêu biểu về lòng yêu nước và tự hào dân tộc.

Nguồn: zing blog

V

vinhthang1

Giúp mình mấy câu này nữa:
4) Cảm nghĩ về thầy cô- những "người lái đò" đưa thế hệ trẻ "cập bến tương lai".
5) Cảm nghĩ về tình bạn.
6) Cảm nghĩ về người bạn của em.
7) Cảm nghĩ về sách vở mình đọc và học hằng ngày.
8) Cảm nghĩ về 1 món quà mà em nhận được thời thơ ấu.

S

shuly

Trả lời

Cảm nghĩ về tình bạn
Thế nào mới được gọi là những người bạn? Bạn chỉ mới quen , bạn quen tình cờ ,bạn thân và bạn tri kỷ. Tình bạn mà ngẫu nhiên quen biết thường xảy ra qua nhữnglần chúng ta tiếp xúc với nhau, nói chuyện với nhau.Tình bạn thân được phát triển qua sự chia sẻ những quan tâm và dành thời gian cùng nhau tâm sự và trong những sinh hoạt chung nào đó. Tình bạn tri kỷ là tình bạn mà ai ai cũng muốn có ngay cả tôi cũng thế tôi ước có nó và tôi cần đến nó.Những người bạn này sẽ ở bên cạnh ta bất cứ hoàn cảnh nào , họ lắng nghe chúng ta và luôn mong ước những điều gì tốt cho chúng ta, họ luôn nói với chúng ta sự thật và đôi khi sự thật đó làm tổn thương đến ta, nhưng điều đó thì thật ra cũng tốt thôi vì họ quan tâm ở nơi con người tốt của chúng ta. Phải không các bạn? Vì đối với mình từ những người bạn bình thường dẫn đến những người bạn thân quả thật rất khó nhưng 1 khi đã là bạn thân của nhau chúng ta hãy vun đắp cây tình bạn này thật tốt các bạn nhé!!!!!! Tình bạn rất đẹp đấy bạn ạ 'Có tình bạn là có được chiếc chìa khóa mở vào tâm hồn người khác". Đúng vậy bạn à! Một trong những hạnh phúc lớn nhất ở đời này là tình bạn, và một trong những hạnh phúc của tình bạn là có một người để gửi gắm những tâm sự thầm kín... Và thật hạnh phúc xiết bao khi ta có mặt trong tâm hồn của nhiều người bạn tốt! Tình bạn thì không thể thiếu trong cuộc sống mỗi con người.theo mình thì tình bạn mang niềm vui cho tất cả mọi người và nếu không có tình bạn luôn quanh ta thì không thể hạnh phúc được ,vì thiếu nó ta sẽ không bao giờ hiểu được những điều thẳm sâu trong tâm hồn người khác....Tình bạn luôn tồn tại trong mỗi quan hệ của con người với con người, nó không phân biệt tuổi tác, địa vị, kinh tế... Thậm chí, với mình, mình vẫn luôn xem mẹ mình, bố mình, anh chị mình là những người bạn mà mỗi lúc cần tâm sự mình đều có thể tin tưởng gửi gắm! Với những người bạn bên ngoài. Thực lòng mà nói đôi lúc không có những người bạn xung quanh mình không biết mình có vượt qua được những khó khăn trong cuộc sống hay không. Họ dù không cho mình hướng đi, không cho mình lời khuyên, nhưng những lúc cô đơn, chỉ cần có một người cho mình cảm giác sẵn sàng ở bên mình, nỗi buồn lúc đó cũng bớt đi rất nhiều Mình không có nhiều bạn, và bạn thân lại càng ít. Nhưng những người bạn thân của mình thì cực tốt với mình, họ sẽ lắng nghe mình bất cứ khi nào, chia sẻ cả những đồng lẻ cuối cùng, gánh vác khó khăn cùng mình... Đôi lúc mình thấy mình hạnh phúc vì được quàng tay ôm họ, Hạnh phúc khi được họ sẻ chia.... Chắc nếu cuộc sống của mình mà không có những người bạn,tình bạn thì không những không tìm và mở được cánh cửa Hạnh Phúc mà còn là thảm họa nữa cơ
Nguồn:idoc.vn
GOOD LUCK!:)>-

Top Bottom