Văn [văn 7] bài tập

N

nhukhanh99

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1 vì sao có thể nói bức tranh của em gái đã có sức cảm hoá mạnh mẽ đối với người anh . Từ đó cho em hiểu gì về sức mạnh chân chính.
Câu 2 theo em nhân vật người anh đáng trách hay đáng yêu vì sao
câu 3 vì sao tác giả để người em vẽ anh mình đẹp như thế
các bạn làm nhanh nhé sáng mai mình phải nộp rồi

Last edited by a moderator:
N

nhanbuithanh

Câu 2: Theo em nhân vật người anh đáng trách hay đáng yêu. Vì sao?

- Người anh đáng trách nhưng cũng đáng cảm thông vì những tính xấu trên chắc cũng chỉ tạm thời. Sự hối hận day dứt, nhận ra tài năng, nhận ra tâm hồn trong sáng, nhân hậu của em gái chứng tỏ là một người biết sửa mình, muốn vươn lên khỏi sự ghen ghét, đố kỵ

Câu 3: Vì sao tác giả để người em vẽ anh mình đẹp như thế?

Trích đoạn văn:
Trong tranh, một chú bé đang ngồi nhìn ra cửa sổ, nơi bầu trời trong xanh. Mặt chú bé toả ra một thứ ánh sáng rất lạ. Toát lên từ cặp mắt, tư thế ngồi của chú không chỉ sự suy tư mà còn rất mơ mộng nữa

Từ đoạn trên : Nhân vật trong tranh thật đẹp : Cặp mắt suy tư, mơ mộng. ánh mắt toả ánh sáng lạ. Đó là ánh sáng của lòng mong ước, của sự mộng mơ của một tâm hồn trẻ thơ trong sáng.
\Rightarrow Rõ ràng : Tác Gỉa muốn cho người em gái vẽ chân dung anh trai bằng tất tình yêu, lòng nhân hậu, bao dung, tin tưởng vào bản chất tốt đẹp của anh trai mình.
Qua bức tranh "Anh trai tôi" tác giả đã khẳng định sức mạnh của nghệ thuật : hướng con người tới cái thiện, cái đẹp.

Last edited by a moderator:
P

phnglan

Câu 1 vì sao có thể nói bức tranh của em gái đã có sức cảm hoá mạnh mẽ đối với người anh . Từ đó cho em hiểu gì về sức mạnh chân chính.

- từ bức tranh của người em mà người anh nhận ra được lỗi lầm của mình, sự ích kỉ, hẹp hòi, so đo, tính toán với cô em gái ngây thơ, trong sáng, luôn yêu quý mình như vậy.

--> truyện khuyên con người chúng ta cần vượt qua những mặc cảm, tự ti hãy có sự trân trọng, hạnh phúc, vui vẻ chân thành trước tài năng của người khác. chính tình cảm trong sáng, nhân hậu sẽ giúp con người vượt lên bản thân và hoàn thiện chính mình.

Top Bottom