[Văn 6]

S

sonsuboy

Để học tốt ngữ văn

Bố em thường hay đọc báo mỗi khi ăn cơm xong, bố thường ngồi trên ghế sô pha và đọc báo Tuổi Trẻ.
Khi bố đọc báo, em và mẹ cũng ngồi bên cạnh bố và xem ti vi. Đôi khi nhìn bố đọc báo một cách chăm chú, em thấy bố rất đẹp trai. Đôi mắt bố chăm chú đọc qua những bài báo, đôi khi mày bố cau lại khi đọc phải những vấn đề cần suy nghĩ.

Thỉnh thoảng em cũng hay mè nheo bảo bố dẫn đi chơi, nhưng mẹ lại bảo đừng nên làm phiền khi bố đang đọc báo. Khi bố đọc báo xong, bố thường đọc truyện tranh cho em hay dẫn em đi chơi vòng vòng quanh xóm.
Có thể bài văn sẽ hữu ích đối với bạn!
Nguồn:GG

P

phamhuy20011801

Đọc báo để mở mang kiến thức. Đọc báo để thấy được nhiều cảnh đời trong xã hội.Và đọc báo cũng là để giải trí sau giờ làm việc mệt nhọc. Ba em rất thích đọc báo và đọc nhiều nhất trong gia đình em.
Ba em làm việc ở nhà in của tòa soạn báo nên ngày nào ba cũng đem về rất nhiều báo. Đôi bàn tay lem luốc mực in của ba, rửa mãi vẫn chưa sạch hẳn những vệt đen sắp xếp từng tờ báo theo thứ tự để đọc. Có những tờ ở cơ quan ba in như : Tin tức, đời sống pháp luật, văn hóa thể thao…Cũng có những tờ ba mua thêm như: Tuổi trẻ, thanh niên, phụ nữ…Đôi mắt mệt mỏi của ba sau một đêm dài làm việc căng thẳng cố mở to và cuốn lấy từng chữ đều tăm tắp hiện ra trên mặt báo. Ánh mắt chăm chú như vậy nhưng vẫn dõi theo em đang chuẩn bị ăn uống, thay đồ đi học. Ba đọc đến những tin hỏa hoạn, động đất hay những tệ nạn xã hội, những tai nạn giao thông, liền đọc to lên cho cả nhà cùng nghe. Giọng ba thảng thốt, không còn trầm ấm như thường ngày mà lộ ra vẻ lo lắng, bất an. Lúc ấy, ba ngồi dựa vào thành ghế và thở dài. Cái dáng dong dỏng, cao cao ấy trong màu áo xanh công nhân chưa kịp thay làm em thấy chạnh lòng. Khi đọc những chuyện lạ bốn phương, những truyện cười, giọng ba cười khanh khách. Những lúc ấy, em liền chạy đến xem ké tờ báo, ba vuốt đầu em và kể cho em nghe. Hai cha con cười sảng khoái, giúp em tỉnh táo hẳn cơn buồn ngủ, để bắt đầu cho một ngày học mới. Ba hỏi em có muốn đọc báo Nhi Đồng không, ba mua. Ba khuyên em nên thường xuyên đọc báo để nắm bắt được nhiều thông tin trong cuộc sống và rèn cách viết văn.

Nguồn : vantieuhoc

T

tieuyetdethuong1

Tối nào tôi cũng đã thấy bố ngồi bên chiếc sa lông đọc báo. Tôi muốn chạy đến ôm chầm lấy cổ bố nhưng thấy bố đọc chăm chú nên tôi đứng từ xa nhìn bố.Đôi mắt mệt mỏi của bố sau một ngày dài làm việc căng thẳng cố mở to và cuốn lấy từng chữ đều tăm tắp hiện ra trên mặt báo.Bố thường khuyên em nên thường xuyên đọc báo để nắm bắt được nhiều thông tin trong cuộc sống và rèn cách viết văn.Em yêu bố vô cùng.

Top Bottom