Văn [Văn 6] Viết đoạn văn

Sooti Tỏi

Học sinh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
71
60
36
18
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người xem thử bài viết tả cảnh bình minh của mình rồi nhận xét, góp ý giúp mình nhé:
Tảng sáng hôm ấy, em thức sớm để đón mặt trời mọc. Khí trời se se lạnh, sương mỏng manh, lơ lửng trong không khí như làn khói phủ lên vạn vật. Phía đông, ông mặt trời còn lơ mơ ngủ sau dãy thông cao lớn của nhà thờ, những tia rẻ quạt như cố xô đẩy để hối thúc nhau xếp hàng tỏa sáng. Chỉ một lúc sau, ông vươn vai thức dậy, chầm chậm nhô lên, nhuộm cả chân trời màu hồng rực. Bấy giờ, mặt trời như một quả bóng lửa khổng lồ treo lơ lửng giữa không gian. Ánh sáng ấm áp chan hòa mặt đất, vạn vật chẳng còn chìm trong giấc ngủ nữa. Muôn vàn cây cối thức dậy, ca hát cùng gió chào đón ánh ban mai. Bầu trời xanh hơn, thanh cao vời vợi. Em yêu khung cảnh bình minh tràn đầy sức sống này như luôn tiếp thêm cho em sức mạnh để chuẩn bị cho một ngày mới.
Mình xin cảm ơn!

• Like
Reactions: tdoien

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Những chỗ mình đã sửa được in đậm nhé!
Tảng sáng hôm ấy, em thức dậy sớm để đón mặt trời mọc. Trời se se lạnh, làn sương mờ như một làn khói phủ lên vạn vật. Phía đông, ông mặt trời sau dãy thông cao lớn của nhà thờ còn chưa tỉnh giấc, những tia rẻ quạt như cố xô đẩy để hối thúc nhau xếp hàng tỏa sáng. Chỉ một lúc sau, ông vươn vai thức dậy, chầm chậm nhô lên, nhuộm cả chân trời một màu hồng rực. Bấy giờ, mặt trời như một quả cầu lửa khổng lồ treo lơ lửng giữa bầu trời. Ánh nắng ấm áp phủ vàng mặt đất, vạn vật như bừng tỉnh. Muôn vàn cây cối ca hát cùng gió chào đón ánh ban mai. Bầu trời xanh hơn, thanh cao vời vợi. Em yêu khung cảnh bình minh tràn đầy sức sống này, chúng là động lực tiếp thêm cho em sức mạnh cho một ngày mới đang chờ ở phía trước.

• Like
Reactions: Sooti Tỏi

Sooti Tỏi

Học sinh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
71
60
36
18
Những chỗ mình đã sửa được in đậm nhé!
Tảng sáng hôm ấy, em thức dậy sớm để đón mặt trời mọc. Trời se se lạnh, làn sương mờ như một làn khói phủ lên vạn vật. Phía đông, ông mặt trời sau dãy thông cao lớn của nhà thờ còn chưa tỉnh giấc, những tia rẻ quạt như cố xô đẩy để hối thúc nhau xếp hàng tỏa sáng. Chỉ một lúc sau, ông vươn vai thức dậy, chầm chậm nhô lên, nhuộm cả chân trời một màu hồng rực. Bấy giờ, mặt trời như một quả cầu lửa khổng lồ treo lơ lửng giữa bầu trời. Ánh nắng ấm áp phủ vàng mặt đất, vạn vật như bừng tỉnh. Muôn vàn cây cối ca hát cùng gió chào đón ánh ban mai. Bầu trời xanh hơn, thanh cao vời vợi. Em yêu khung cảnh bình minh tràn đầy sức sống này, chúng là động lực tiếp thêm cho em sức mạnh cho một ngày mới đang chờ ở phía trước.
À anh ơi cho em hỏi là chỗ "làn sương mờ như một làn khói phủ lên vạn vật." là anh có chỉnh không? Hay là anh ghi nhầm so với câu của em thôi?
Cho em xin cảm ơn ạ.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
À anh ơi cho em hỏi là chỗ "làn sương mờ như một làn khói phủ lên vạn vật." là anh có chỉnh không? Hay là anh ghi nhầm so với câu của em thôi?
Cho em xin cảm ơn ạ.
À đúng là anh chỉnh đấy nhưng anh hơi vội nên quên mất :)
Kỹ năng viết của em khá tốt, nhưng chú ý chau chuốt hơn về từ ngữ và câu cú nhé. Ngoài ra, anh mong có đc sự sáng tạo của em khi viết bài văn, bởi những phép so sánh kiểu "mặt trời như một quả cầu lửa khổng lồ...." đã rất cũ kỹ rồi, có đầy ra trong sách văn mẫu. Em có thể thay thế nó kiểu "Mặt trời như một đóa hoa hồng đỏ rực đang cho đi những cánh hoa tỏa khắp trên bầu trời thanh cao vời vợi...." Để miêu tả kỹ hơn tác động mặt trời thì ta có "Giữa làn sương mờ ảo đọng lại trong không khí là một thứ ánh sáng hồng nhạt, hòa quyện với sự ấm áp của màu vàng cam...."
PS: Hai câu vừa rồi anh trích từ trang descriptionari, em tìm về "sunrise" sẽ có rất rất nhiều các cách viết sáng tạo, các cảm hứng sáng tác nhé!

• Like

Sooti Tỏi

Học sinh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
71
60
36
18
À đúng là anh chỉnh đấy nhưng anh hơi vội nên quên mất :)
Kỹ năng viết của em khá tốt, nhưng chú ý chau chuốt hơn về từ ngữ và câu cú nhé. Ngoài ra, anh mong có đc sự sáng tạo của em khi viết bài văn, bởi những phép so sánh kiểu "mặt trời như một quả cầu lửa khổng lồ...." đã rất cũ kỹ rồi, có đầy ra trong sách văn mẫu. Em có thể thay thế nó kiểu "Mặt trời như một đóa hoa hồng đỏ rực đang cho đi những cánh hoa tỏa khắp trên bầu trời thanh cao vời vợi...." Để miêu tả kỹ hơn tác động mặt trời thì ta có "Giữa làn sương mờ ảo đọng lại trong không khí là một thứ ánh sáng hồng nhạt, hòa quyện với sự ấm áp của màu vàng cam...."
PS: Hai câu vừa rồi anh trích từ trang descriptionari, em tìm về "sunrise" sẽ có rất rất nhiều các cách viết sáng tạo, các cảm hứng sáng tác nhé!
Dạ xin lỗi cho em xin hỏi thêm chút nữa được không ạ? Dạ là nếu đề bài cho là Hãy tả cảnh bình minh trên quê hương em (đoạn văn) thì em có thể viết giống như vậy không ạ? Hay là cần chỉnh sửa gì thêm? Mong anh giúp em với!
Cảm ơn anh lần nữa!! :D

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Dạ xin lỗi cho em xin hỏi thêm chút nữa được không ạ? Dạ là nếu đề bài cho là Hãy tả cảnh bình minh trên quê hương em (đoạn văn) thì em có thể viết giống như vậy không ạ? Hay là cần chỉnh sửa gì thêm? Mong anh giúp em với!
Cảm ơn anh lần nữa!! :D
Anh không phải là người chấm nhưng anh thấy đoạn văn đấy là oke rồi, không có gì quá to tát đâu :) Em có thể áp dụng thêm mấy câu tả anh vừa nói ở trên cũng được :D

• Like
Top Bottom