[Văn 6] Quê hương là gì?

F

foreverlove_hero_97

quê hương là nơi mình sinh ra và lớn lên gắn bó với mình nhiều kỉ niệm sâu sắc...

B

byby_bubu

quê hương là nơi chôn rau cắt rốn của mình , nơi m` sinh ra và lớn lên , nơi đây gắn bó với mình nhiều kỉ niệm sâu sắc khó quênnnnn

K

keobong996

quê hương hai từ thân thương,trìu mến!
Quê hương là là một người bạn cùng lớn lên,cùng vui chơi cùng đi học cùng với nhưng kỉ niệm đẹp của tuổi thơ.sinh ra ở que hương phải chăng đó là điều rất tuyệt vời,với những buổi chiều bên bờ đe,vắt vẻo trên lưng trâu nhìn ngắm con diều sáo vi vu bay cao vút.quê hương là người chứng kiền bao nhiêu trò nghịch ngợm của lũ trẻ!hay chỉ đơn giản quê hương là nguồn cội mà ai đi xa cũng hướng về nơi ấy!

P

phiphikhanh

Em có thể thêm 1 số bài thơ , ca dao vào bài văn của mình ví dụ :
Quê hương là gì hở mẹ
Mà cô giáo dạy phải yêu
Quê hương là gì hở mẹ
Ai đi xa cũng nhớ nhiều

Quê hương là chùm khế ngọt
Cho con trèo hái mỗi ngày
Quê hương là đường đi học
Con về rợp bướm vàng bay

Quê hương là con diều biếc
Tuổi thơ con thả trên đồng
Quê hương là con đò nhỏ
Êm đềm khua nước ven sông

Quê hương là cầu tre nhỏ
Mẹ về nón lá nghiêng che
Là hương hoa đồng cỏ nội
Bay trong giấc ngủ đêm hè

Quê hương là vàng hoa bí
Là hồng tím giậu mồng tơi
Là đỏ đôi bờ dâm bụt
Màu hoa sen trắng tinh khôi

Quê hương mỗi người chỉ một
Như là chỉ một mẹ thôi
Quê hương nếu ai không nhớ...
Tham khảo ở đây nữa nè:http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=5411

C

chuotbongtrangdethuong

trong cuộc sống bận rộn quay cuồn, có biết bao nhiêu việc đang cần chúng ta làm,bận bịu là vậy, nhưng chúng ta đã bao giờ thôi quên quê cha đất tổ của mình chưa?riêng tôi thì sinh ra và lớn lên ở thành phố từ nhỏ,ít khi được về quê chơi,nhưng tôi tự hào về quê hương của mình.
quê tôi thuộc tỉnh bình định,một nơi thuộc dải đất miền duyên hải nam trung bộ.nơi đây có biển trong xanh,có làn sóng nước hiền hòa và yên ả.tôi nhớ lúc nhỏ hay ra cảng quy nhơn để chơi trước lúc mặt trời mọc để tận hưởng những tia nắng đầu tiên của ngày mới.đôi khi tôi lại nhặt những vỏ sò quanh bờ biển để làm quà kỉ niệm sau mỗi chuyến đi.các bạn biết không,có lúc tôi nghĩ quê hương như một người mẹ đã ôm ấp che chở cho chúng ta ngay từ thuở lọt lòng,quê hương là những câu hò da diết mà suốt đời những người con như chúng ta không thể nào quên được.cầu mong cho quê tôi ngày càng phát triển văn minh,để đời sống của người dân được sung túc và ấm no hơn.
quê hương mỗi người chỉ một
như là chỉ một mẹ thôi
quê hương nếu ai không nhớ
sẽ không lớn nỗi thành người.
bạn thông cảm nha, mình chỉ biết tả quê mình thôi chớ hổng tả được quê bạn.nhưng mà đọc được thì nhớ thank mình nha

Top Bottom