[văn 6] một số đề

L

luuthihoailinh

L

luuthihoailinh

ua,cau viet tieng tay hay la tieng tau the.chac ban la nguoi giom zoi.vi vay dung dung dung den ngon ngu tieng viet cua tui day lam gi nha!

T

thuyhoa17

de2:hay cho tui bit tu don la gi,tu phuc la gi,hoan du,an du."neu co the thi nhiu hon mot chut cung duoc"

Từ đơn: là từ được cấu tạo bằng 1 tiếng.

Từ phức: là phức là từ được cấu tạo bằng nhiều tiếng. ( >1)

Hoán dụ: lấy tên sự vật này để gọi tên sự vật khác, 2 sự vật này có mối quan hệ gần gũi với nó .

Ẩn dụ: là gọi tên sự vật, hiện tượng này bằng tên sự vật, hiện tượng có nét tương đồng với nó .nhằm làm tăng sức gợi hình, gợi cảm cho sự diễn đạt.

Đề nghị đổi lại tiêu đề và thêm dấu
.

Last edited by a moderator:
B

byby_bubu

de2:hay cho tui bit tu don la gi,tu phuc la gi,hoan du,an du."neu co the thi nhiu hon mot chut cung duoc"

_ từ đơn là từ chỉ có 1 tiếng

_ từ phức là từ gồm từ 2 tiếng trở lên

còn hai từ còn lại mình ko hiểu

:)

C

congchualolem_b

@luuthihoalinh: em chú ý gõ tiếng Việt có dấu nha em, rút kinh nghiệm lần sau nhé ;) và cả cách đặt tên cho topic nha em ;)

Last edited by a moderator:
N

nhjbjg

de1:hay ta lai nguoi ma ban iu quy nhat"me,banthan.bo,ongba.........."
.........................................bài làm (tóm tắt thiu nha)..............................

mb : giới thịu về người định tả là tuỳ bạn có thể lồng thêm mấy câu ca dao vô đề bài cho hay.
tb: tả vóc dáng nè cao, thấp, gầy, béo............., khuôn mặt, tóc ( dài, đen, mượt hay ngắn , bạc như cước)
tính tình ( hiền lành chăm chỉ, giỏi giang, cần cù, phúc hậu, nghịch ngợm, ngoan ngoãn.)
hành động, việc làm đối với người xung quanh, đôí với mình quan tâm chăm sóc, giúp đỡ bảo ban học hành........
kb: nêu lên tình cảm hay suy nhgĩ của mình về người đc tả thế là xong... thanks tui nha

C

chiensi_codon

Mình có đề mới nè !!!!!!!!!!!!!!!
Theo bạn, thế nào là người tốt, thế nào là người xấu? (Viết thành bài nha!)
:khi (45)::khi (34)::khi (163)::khi (110)::khi (44)::khi (194)::khi (98)::khi (130):​

N

nhjbjg

1 đề bài củ chuối trời ạ
theo tớ người tốt là hay giúp đỡ mọi người, có tấm lòng lương thiện như thầy lương thân thiện của tớ hjhjh. đóng góp tích cực cho các quỹ tấm lòng vàng chẳng hạn. sẵn sàng xả thân cứu vớt người gặp nạn, ..........v.v.v.v.v........ nhìu lắm.
người xấu là người mà chuyên làm hại người khác, làm việc phi đạo đức, trái pháp luật, thờ ơ với mọi chuyện xảy ra xung quanh đến mức vô tâm ko quan tâm đến bất cứ người nào cho dù họ đang nguy khốn, nhiu nữa thì để cho các bạn khác tui mỏi tay rùi thanks tui nha

nick tui nè nhocbabytk21:D:):D:D:D:D:D:D:)>-:)>-:)>-

N

nhockute_3005

hỏi zậy mà cũng hỏi!
người tốt chắc chắn phải là người có tấm lỏng nhân hậu, hay giúp đỡ mọi người xung quanh, luôn lấy lòng vị tha để nói chuyện với người khác khi người ấy giân mình , chứ ko cãi nhau với người ấy. Hay làm từ thiện cho các người nghèo và luôn luôn mỉm cười với mọi người mặc dù người đó xấu hay tốt, ghét hay thích minh.
còn người xấu là người lun chưi, mắng người khéc, bắt cóc con nít, vi phạm pháp luật( ch như: trộm cắp.....), gặp người nghèo xin tiền luôn đánh đập và chửi mắng

B

byby_bubu

de1:hay ta lai nguoi ma ban iu quy nhat"me,banthan.bo,ongba.........."
.........................................bài làm (tóm tắt thiu nha)..............................

mb : giới thịu về người định tả là tuỳ bạn có thể lồng thêm mấy câu ca dao vô đề bài cho hay.
tb: tả vóc dáng nè cao, thấp, gầy, béo............., khuôn mặt, tóc ( dài, đen, mượt hay ngắn , bạc như cước)
tính tình ( hiền lành chăm chỉ, giỏi giang, cần cù, phúc hậu, nghịch ngợm, ngoan ngoãn.)
hành động, việc làm đối với người xung quanh, đôí với mình quan tâm chăm sóc, giúp đỡ bảo ban học hành........
kb: nêu lên tình cảm hay suy nhgĩ của mình về người đc tả thế là xong... thanks tui nha
làm bài thế nek` thì được mấy điểm nhỉ?
phải làm dai dài vào chứ!

B

byby_bubu

Người tốt là người có lòng nhân hậu và biết quan tâm, chia sẻ và giúp đỡ những người nghèo khổ , những người ở vùng có lũ lụt , bão, ......., thấy có người đánh nhau :sẽ ngăn họ lại hoặc báo công an
Người xầu là người thấy người khác rách rưới bẩn thỉu là ko coi người khác ra gì , và ko biết quan tâm và chia sẻ với người tàn tật , kẻ khó khăn hoạn nạn , đặc biệt hay đánh nhau và chặn đường người khác
XIN HẾT

N

nuhoangachau

đề này quanh quẩn củng chán tui có đề khác nè:
Tình huống:
Mẹ của Hùng là một cảnh sát chân chính. Một hôm bọn trùm đã bắt cóc Hùng , người con trai yêu quý nhất của cô. Bà đã tìm khắp nơi nhưng không thấy. Rồi một hôm có một cuộc điện thoại của bọn bắt cóc gọi đến bảo con của bà đang ở trong tay của họ và noí hãy làm theo những lời bọn chúng bảo thì chúng sẽ thả ra nếu không thì chúng sẽ giết con của bà . bà liền đồng ý.họ bảo bà phải giết Bảo người đã người đã báo thông tin cho cô ấy. Cô ấy rất băn khoăn nếu giết bảo thì sẽ không còn đầu môí để phá vụ án và con mình con mình sẽ gặp nguy hiểm đến tinhs mạn. Còn nếu giết Bảo thì sẽ

C

chiensi_codon

Theo mình các bạn nên viết thành bài chứ, nếu như lên lớp mà trúng đề này thì sao ?

C

chiensi_codon

Nói như bạn thì chỉ nghĩ nát óc thì không ra, đáng lẽ ra khi đã bắt các được con bà ấy thì bọn chúng sẽ liền điện thoại đến chứ cần gì là một hôm

Top Bottom