( văn 6 ) giải đề thi hk2

Q

quockhanh318

Last edited by a moderator:
B

baby_colen

văn miêu tả

đề 1:Tả người bạn thân nhất của em

[FONT=.VnTime]Em v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] An kh«ng ë cïng khu tËp thÓ, thÕ nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]ng ngay tõ khi ®i häc líp mét chóng em ®· rÊt th©n nhau. Chóng em ngåi cïng b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]n, mÆc nh÷ng bé quÇn ¸o gièng nhau v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] mçi buæi ®i häc vÒ chóng em l¹i cïng nhau ®i chung mét con ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng, b¹n An th[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng chia tay em tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc bëi nh[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] b¹n gÇn tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng h¬n nh[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] em. Song cã mét ®iÒu ®· gióp chóng em th©n nhau h¬n l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] bëi chóng em rÊt ham häc. Sau giê häc ë tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng, chóng em l¹i ®Õn nh[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] nhau ®Ó «n b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] cïng nhau gi¶i nh÷ng b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i to¸n khã.[/FONT]
[FONT=.VnTime] B¹n An cña em rÊt xinh, tr¸i ng[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc víi n[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc da b¸nh mËt cña em th× b¹n l¹i cã n[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc da tr¾ng mÞn, lóc n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o còng ph¬n phít hång nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc ®¸nh mét líp phÊn máng. NhÊt l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o nh÷ng ng[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]y hÌ da cña b¹n l¹i c[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]ng nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] ®Ñp h¬n. B¹n cßn cã khu«n mÆt trßn bÇu bÜnh tr«ng rÊt ®¸ng yªu, chiÕc mòi nhá nh¾n th¼ng t¾p tr«ng thËt thanh tó, cÆp m«i ®á t[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]¬i nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] võa ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc thoa son. Nô c[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi cña b¹n còng rÊt t[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]¬i, mçi khi b¹n c[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi l¹i khoe chiÕc r¨ng khÓnh rÊt duyªn.[/FONT]
[FONT=.VnTime] Ch¬i víi nhau ®· kh¸ l©u, ÊyvËy m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] lóc n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o nh×n thÊy b¹n em còng thÊy b¹n thËt xinh thËt ®¸ng yªu. B¹n An cña em cßn cã mét giäng h¸t rÊt hay, b¹n l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] c©y v¨n nghÖ cña tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng, mçi khi tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng cã v¨n nghÖ b¹n An l¹i tham gia. Trong buæi ca nh¹c giäng h¸t cña An lu«n ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc c¸c b¹n trong tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng yªu thÝch v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] th[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng tÆng cho b¹n nh÷ng tr[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]ng ph¸o tay to nhÊt. [/FONT]
[FONT=.VnTime] H¬n thÕ, An cßn l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] mét ng[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi rÊt t×nh c¶m, em nhí cã lÇn bÞ èm em ph¶i nghØ häc mÊy ng[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]y, An ®Õn mang vë vÒ chÐp b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i hé em sau ®ã b¹n cßn ®Õn gi¶ng l¹i b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i cho em hiÓu. V[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] cã lÇn em bÞ ®au ch©n kh«ng tù m×nh ®i häc ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc, An còng ®Õn gióp em ®i. VÒ vÊn ®Ò häc h[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]nh th× em v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] An mçi ®øa l¹i cã mét së tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng riªng. [/FONT][FONT=.VnTime]An th× ®am mª c¸c m«n tù nhiªn, cßn em th× thÝch häc V¨n. V[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] mét c©u chuyÖn ®· x¶y ra nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] thÕ n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]y. H«m ®ã cã tiÕt b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i tËp To¸n, Êy vËy m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] tèi h«m tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc do m¶i mª xem phim ho¹t h×nh em kh«ng kÞp l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]m hÕt b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i tËp, ®Õn líp em rÊt lo l¾ng, lì ®©u c« gi¸o l¹i gäi lªn kiÓm tra vë th× em sÏ bÞ ®iÓm kÐm. ThÕ l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] em ®[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]nh ®¸nh liÒu m[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]în vë cña An víi ý ®Þnh chÐp b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i. [/FONT][FONT=.VnTime]Em cø t[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]ëng An sÏ vui vÎ cho em m[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]în v× chóng em l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] b¹n th©n cña nhau c¬ m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]. Nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]ng thËt bÊt ngê An ®· kh«ng ®ång ý v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] b¹n nãi:[/FONT]
[FONT=.VnTime]- M×nh kh«ng muèn b¹n trë th[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]nh ng[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi kh«ng trung thùc.[/FONT]
[FONT=.VnTime] Lóc ®ã ®ang lo l¾ng vÒ chuyÖn bÞ c« ph¹t nªn em rÊt tù ¸i, sau buæi häc ®ã em kh«ng ®îi b¹n vÒ[/FONT]
[FONT=.VnTime]cïng. Ngay buæi chiÒu h«m ®ã An xuèng nh[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] em ch¬i. B¹n vui vÎ gäi em ra v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] sau khi nghe b¹n ph©n tÝch em hiÓu b¹n ®· ®óng. ViÖc m[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]în vë b¹n ®Ó chÐp b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] sai. Em thÇm c¶m ¬n v× An ®· gióp em hiÓu h¬n vÒ lßng ch©n thùc.[/FONT]
[FONT=.VnTime] Chóng em l¹i ch¬i th©n víi nhau nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] x[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]a. Ngay chiÒu h«m ®ã em v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] An rñ nhau ®i ¨n chÌ mãn chÌ m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] em víi b¹n rÊt thÝch. HÌ võa råi em ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc bè mÑ cho vÒ quª ch¬i, em ®· xin phÐp bè mÑ An cho b¹n vÒ cïng. Em v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] An v« cïng sung s[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íng khi ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc bè mÑ An ®ång ý. ThÕ l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] chóng em l¹i cã nh÷ng ng[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]y hÌ ë bªn nhau v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] thêi gian d[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] c[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]ng gióp em v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] An hiÓu nhau h¬n, yªu quý nhau h¬n.[/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]

B

baby_colen

đề 2:Tả người thân mà em yêu quý nhất

[FONT=.VnTime]Quª h­ư¬ng yªu dÊu n¬i Êy cã m¸i Êm gia ®×nh, cã nh÷ng ng­ưêi yªu th­ư¬ng nhÊt trªn ®êi cña em. Sèng trong vßng tayyªu thư­¬ng cña bµ néi em v« cïng sung sư­íng vµ h·nh diÖn. [/FONT][FONT=.VnTime]H×nh ¶nh bµ néi lóc nµo còng trong tr¸i tim em[/FONT]
[FONT=.VnTime]Bµ néi em n¨m nay ®· h¬n b¶y m­ư¬i tuæi, d¸ng bµ gÇy guéc vµ lư­ng còng ®· cßng. DÊu Ên thêi gian ®· in râ trªn m¸i tãc b¹c ph¬ vµ trªn g­ư¬ng mÆt n©u r¸m h»n s©u nh÷ng nÕp nh¨n cña bµ. M¾t bµ ®· mê như­ng tai bµ cßn tinh l¾m, chØ nghe tiÕng bư­íc ch©n hay giäng nãi cña tõng ngư­êi tõ xa bµ ®· nhËn ra ®óng tõng ng­ưêi trong gia ®×nh hoÆc quen biÕt.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Vèn sinh ra vµ lín lªn tõ miÒn quª nghÌo khã nªn bµ quen víi c«ng viÖc nhµ n«ng vÊt v¶ quanh n¨m. Dï ®· ngoµi b¶y mư­¬i nh­ưng bµ vÉn dÎo dai tr­ưíc khã kh¨n, d«ng b·o cña cuéc ®êi. H»ng ngµy em tíi tr­ưêng, bè mÑ lo viÖc ®ång ¸ng, bè mÑ thư­¬ng bµ vÊt v¶ nhiÒu, khuyªn bµ nghØ ng¬i kh«ng lµm qu¸ søc. Nh­ưng ch¼ng mÊy lóc bµ chÞu ngåi kh«ng, bµ dän dÑp, ch¨m sãc lîn gµ, nÊu c¬m vµ cßn ch¨m sãc vư­ên rau xanh n÷a. Thư­¬ng bµ, chiÒu chiÒu sau nh÷ng buæi tan häc em l¹i gióp bµ tưíi rau, dän c¬m…[/FONT]
[FONT=.VnTime]Bµ rÊt ư­a gän gµng ng¨n n¾p, bµ ch¨m cho em ¨n häc, Bµ cßn b¶o r»ng lµ con g¸i cÇn ph¶i ch¨m chØ, khÐo lÐo, dÞu dµng… Nghe bµ khuyªn em ghi nhí trong lßng, cè g¾ng ngoan ngo·n, ch¨m häc ®Ó bµ vui lßng. Nghe bµ kÓ chuyÖn th× thËt lµ lÝ thó. Giäng bµ em ®Æc biÖt trÇm bæng nghe nh­ư tiÕng chu«ng ®ång hå. Nh÷ng c©u chuyÖn cña bµ theo em vµo giÊc ngñ, kh¾c s©u vµo trÝ nhí cña em như­ nh÷ng ®o¸ hoa vµ còng dÞu dµng rùc rì ®Çy søc sèng. Khi bµ mØm c­êi míi hiÒn hËu lµm sao. ¤i bµ cña em! Ng­ưêi bµ dÞu hiÒn, tuyÖt vêi qu¸ ®çi …[/FONT]
[FONT=.VnTime]Sèng trong vßng tay thư­¬ng mÕn cña bµ em v« cïng sung s­ưíng bëi ®ư­îc bµ ch¨m chót Êp iu, T×nh bµ nång ®­îm sím h«m ®­ưa em ®Õn nh÷ng ch©n trêi ¨m ¾p ­ưíc m¬ hi väng. [/FONT]
[FONT=.VnTime]TÊm lßng yªu mÕn cña bµ em ®èi víi mäi ng­ưêi ®· lµm cho t©m hån em thªm phong phó. Bµ ®· truyÒn søc m¹nh cho em ®Ó em v­ît qua nh÷ng khã kh¨n trong cuéc sèng. Em lu«n mong bµ m¹nh khoÎ sèng l©u ®Ó chøng kiÕn sù trư­ëng thµnh kh«n lín cña em.[/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT][FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
[FONT=.VnTime][/FONT]
để 3: Tả sân trường giờ ra chơi

[FONT=.VnTime]Tuæi häc trß bao giê còng g¾n víi nh÷ng trß ch¬i vui vÎ. §ã l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] nh÷ng trß ch¬i t[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]ng bõng thó vÞ[/FONT]
[FONT=.VnTime]víi sù gãp mÆt cña sè ®«ng. [/FONT][FONT=.VnTime]ThÕ nªn, h«m n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o ®i häc, tôi chóng t«i còng xin bè mÑ ®i sím h¬n ®Ó ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc vui ®ïa. Cßn khi ®· ë tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng, sau nh÷ng tiÕt häc mÖt nho[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i, chóng t«i l¹i ®ãn tiÕt ra ch¬i. [/FONT]
[FONT=.VnTime] H«m nay bÇu trêi trong xanh v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] giã th× m¸t qu¸. Nh÷ng ®¸m m©y tr¾ng l÷ng lê troi thØnh tho¶ng l¹i che rîp mét gãc s©n tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng t¹o ra nh÷ng bãng r©m. Chóng em ®ang häc cuèi tiÕt thø hai th× bçng nghe s¸u tiÕng trèng b¸o hiÖu ra ch¬i. C« gi¸o dõng gi¶ng mØm c[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi ®ång ý, thÕ l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] chóng em ïa c¶ ra s©n nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] mét bÇy chim sÎ lín. S©n tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng ®ang réng r·i v¾ng vÎ bçng chèc trë nªn chËt chéi, ån [/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o.[/FONT]
[FONT=.VnTime] §· th[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]nh mét thãi quen, giê ra ch¬i më ®Çu b»ng mét b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i thÓ dôc chung cho c¶ to[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]n tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng. [/FONT][FONT=.VnTime]C¶ líp xÕp h[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]ng th¼ng t¾p trong tiÕng trèng rung. Råi tiÕng trèng ®¸nh dâng d¹c, nh÷ng c¸nh tay ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]a lªn h¹ xuèng theo nhÞp b[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc ch©n ®Òu ®Æn, khoÎ kho¾n v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] ®Ñp m¾t nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] mét m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]n ®ång diÔn ai ®ã ®· gÆp trªn truyÒn h×nh.[/FONT]
[FONT=.VnTime] B[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i thÓ dôc qua ®i nhanh chãng nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng chç cho nh÷ng trß ch¬i thó vÞ. PhÝa ngo[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i kia c¸c b¹n nam ®· nhanh chãng tËp trung d[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íi gèc c©y x[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] cõ lín ®Ó chia ®éi v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] ®¸ bãng. Cuéc d[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]n xÕp diÔn nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] trong vßng mét phót nh[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime] ®ang ch¹y ®ua víi thêi gian. Råi qu¶ bãng da ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc tung lªn, h¬n chôc b¹n nam s¨n, ch¹y ®¸, hß reo mÆc kh«ng thÌm chó ý nh÷ng giät må h«i l¨n ®Çy trªn m¸ l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]m cay cay ®«i m¾t. C¸c b¹n n÷ còng kh«ng chÞu l[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi ho¹t ®éng. PhÝa d[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íi t¸n b»ng l¨ng, chiÕc d©y quay ®ang quay liªn tiÕp nghe c¶ tiÕng kªu "chÝu chÝu". Nh×n c¸c b¹n n÷ nh¶y d©y, c[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi khóc khÝch m[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] thÊy tuæi häc trß thó vÞ mét c¸ch thÇn tiªn.[/FONT]
[FONT=.VnTime] Ngay tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc cöa líp t«i l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] chç d[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]nh cho c¸c b¹n Ýt s«i næi h¬n. Hïng, Minh v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] D[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]¬ng ®ang ®Òu ®Òu nhÞp ch©n víi chiÕc cÇu ®[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îc l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]m tõ nh÷ng chiÕc l«ng g[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] cña nh÷ng chó trèng choai. Nh×n c¸c b¹n ®¸ cÇu th× xem chõng kü thuËt ch¼ng kÐm c¸c b¹n ®ang ch¬i bãng chót n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o. Ngay bªn c¹nh, d[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íi gèc c©y hoa s÷a l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] chç Nam v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] Duy ®ang ngåi ch¬i cê t[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íng trªn ghÕ ®¸. Tr«ng c¸c b¹n vß tr¸n suy nghÜ mçi khi cê v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o thÕ bÝ ch¼ng kh¸c g× nh÷ng ng[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êi ®¸nh cê chuyªn nghiÖp. Xa h¬n d[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íi gèc ph[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]îng ngo[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i kia vÉn th[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng chç cña nh÷ng mäi s¸ch tr[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]êng t«i. C¸c b¹n ®äc n[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o th× ®ñ lo¹i: b¸o, truyÖn tranh, ®äc s¸ch v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime] c¶ tranh thñ l[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]m b[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]i tËp n÷a...[/FONT]
[FONT=.VnTime] Chóng t«i ®ang say s[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]a n« ®ïa tho¶ thÝch th× tiÕng trèng b¸o hiÖu giê ra ch¬i ®· hÕt. TÊt c¶ c¸c
[FONT=.VnTime]cuéc ch¬i ®Òu dang dë, xin hÑn l¹i ng[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]y mai. Chóng t«i röa mÆt, b[/FONT][FONT=.VnTime]−[/FONT][FONT=.VnTime]íc v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o líp v[/FONT][FONT=.VnTime]μ[/FONT][FONT=.VnTime]o mét t©m tr¹ng[/FONT]
[FONT=.VnTime]vui vÎ s¶ng kho¸i v« cïng ®Ó ®ãn nh÷ng tiÕt häc tiÕp theo[/FONT][FONT=.VnBook-Antiqua].[/FONT][FONT=.VnTime] [/FONT]
[/FONT]

[FONT=.VnBook-Antiqua]máy nhà mình lỗi phông chữ có gì thông cảm nha[/FONT]

T

thuymithach

1. " Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ:. Người yêu thương ta nhất chỉ có mẹ, người vị tha với ta nhất cũng chỉ có mẹ mà thôi. Đúng như vậy, mỗi chúng ta ai cũng có một người mẹ. Đó là chỗ dựa tinh thần rất lớn mà ai ai cũng phải quý trọng. Mẹ em cũng vậy, mẹ luôn luôn là người dành tình yêu thương lớn nhất cho chúng em
Khi em lên 4 tuổi, bố thường xuyên phải đi công tác xa nhà. Rất lâu bố mới lại về thăm gia đình một lần. Những ngày đó mẹ là người phải chiụ nhiều vất vả, khổ cực để chăm lo và dạy dỗ chúng em. Tuy thân hình mẹ hơi gầy nhưng luôn tràn đầy tình yêu thương đối với chúng em. Mái tóc mẹ uốn quăn với khuôn mạt phúc hậu. Đôi mắt mẹ giống như chiếc cửa sổ tâm hồn để mỗi khi em nhìn vào là như nhìn thầy những tin yêu từ mẹ. Mẹ làm kế toán nên nhiều hôm phải mang tài liệu về nhà để làm thêm nhưng mẹ lại luôn thức dậy sớm để kịp chẩn bị mọi thứ cho chúng em trứơc khi tới trường. Nhiều hôm mẹ ko có cả thời gian để ăn sáng, như ng mẹ lại chưa bao giừo hỏi em thích ăn gì để mẹ làm. mỗi buổi chiều khi tan học ở trường, mẹ luôn đến đúng giờ để đón chúng em trở về nhà. Một mình mẹ lại vội vàng tắm gội cho chúng em và chuẩn bị bữa tối. Rồi mẹ lại cùng chúng em ngồi vào bàn học, giảng giải cho em những bài toán khó, những câu văn hay. Mẹ rất nghiêm khắc khi em và em trai làm sai chuyện gì.
Em vô cùng khâm phục m. Em phải phấn đấu học thật giỏi, trở thành người con ngoan để mẹ khỏi buồn lòng. Để đền đáp công lao sinh dưỡng của mẹ. Em yêu mẹ nhiều lắm, và em hiểu hơn ai hết mẹ là người yêu thương chúng em nhất trên đời.
2. “ Bạn bè là nghĩa tương thân
Khó khăn thuận lợi ân cần bên nhau”
Mỗi khi câu thơ ấy vang lên em lại nhớ tới Linh Đan, người bạn cùng sánh bước với em từ năm lớp ba đến bây giờ.
Em và Đan bằng tuổi nhau. Vậy là chúng em đã đều bước sang tuổi thứ mười một rồi đấy! Tuy thế, nhưng khi đi với Đan, em cảm thấy bạn lớn hơn và chững chạc hơn em nhiều. Đan mặc bộ nào cũng đẹp. Nhưng đối với em, khi bạn đến lớp với chiếc áo trắng cùng chiếc váy đồng phục kẻ ca rô kèm theo chiếc khăn quàng đỏ được thắt ngay ngắn trước ngực thì đẹp hơn cả. Làn da trắng hồng, mịn màng càng tôn lên khuôn mặt trái xoan của bạn. Đôi mắt to, đen láy. Đôi mắt ấy luôn ánh lên sự nhanh nhẹn và thông minh của bạn. Môi bạn hồng hồng, xinh xắn. Khi bạn cười, nụ cười của bạn tựa bông hồng nở trong sương sớm.
Em yêu quí Linh Đan không chỉ bạn đáng yêu mà bạn còn là tấm gương tốt để em noi theo. Ở lớp, Đan là học sinh giỏi, lực học các môn đều giỏi. Có lần, gặp một bài toán khó, Đan lấy tay đỡ vầng trán thông minh, tay viết lia lịa vào trang giấy của vở nháp. Đã gần hết trang vở rồi mà vẫn chưa ra kết quả đúng, đôi lúc, đôi lông mày nhíu xuống. A, Đan nở một nụ cười tươi, khuôn mặt bạn bừng sáng, đôi lông mày giãn ra. Dường như bạn đã tìm ra kết quả đúng. Đan còn rất lễ phép với các thày, cô trong trường. Khi gặp, bạn đều chào hỏi rất lễ phép.
Mai đây, em sẽ xa mái trường Kim Liên thân yêu, em sẽ mang những kỉ niệm của người bạn thân nhất mang tên: Linh Đan.
3. Cuối tiết học thứ ba như thường lệ, những dòng chữ cuối củng của bài học mới vừa được viết xong, cũng là lúc tiếng trống Tùng…tùng…tùng báo hiệu giờ ra chơi đã đến. Được lệnh cô giáo, chúng em nhanh chóng chào cô,rồi vội vã ra sân.
Sân trường đang vắng lặng, khó tìm thấy bóng người, bỗng chốc trở nên ồn ào, náo nhiệt của học sinh từ các lớp ùa ra nhanh chóng xếp hàng. Bỗng khẩu lệnh vang lên từ phòng máy : Nghỉ! Nghiêm! Tiếng ồn dần dần tắt hẳn, cùng lúc đó, tiếng nhạc cất lên, tất cả các học sinh nghiêm trang tập thể dục theo điệu nhạc. Sân trường giờ đây đã đổi màu. Một màu trắng xóa của áo học sinh pha chút đỏ thắm của khăn quàng và màu vàng da của hàng nghìn cánh tay, đồng loạt đưa lên, hạ xuống,đôi chân lúc thì bước trái, lúc lại bước phải thật nhịp nhàng, đồng điệu, trông thật đẹp mắt. Tiếng nhạc vừa dứt, bài thể dục cũng kết thúc, tất cả học sinh đồng loạt giơ tay thật khí thế, hô to: “Khỏe…khỏe…khỏe…” Đồng thời rời khỏi hàng ngũ. Những bạn gái vội chiếm những gốc bàng to, có nhiều bóng mát để chơi nhảy dây, tiếng vi vút của dây quay, hòa lẫn với đôi chân nhịp nhàng của các bạn nữ, nghe thật êm tai. Trong khi đó, các bạn nam cũng nhanh chân không kém, đến những gốc cây to khác để chơi đá cầu, những chiếc cầu lông có màu xanh, đỏ được tâng lên, rơi xuống thật ngoạn mục. Sân trường bình thường rộng là thế mà giờ đây em có cảm giác như hẹp lại, các băng ghế đá giờ đã chật ních những bạn. Phía căn-tin thì giống như nhóm chợ. Trên cành cây, chim chóc đua nhau nhảy nhót, chuyền cành hót líu lo thật là thích nhưng nổi trội nhất vẫn là tiếng cười nói thật vui vẻ của các bạn. Bất thình lình, tiếng trống vào học hùng dũng lại vang lên, chúng em nhắc nhở nhau nhanh chân vào lớp mà không quên cái hẹn: “ ..vui quá ngày mai chơi tiếp nha các bạn!.”
Giờ chơi trôi qua rất nhanh nhưng chúng em đã tìm được sự vui vẻ và thoải mái rất nhiều trong thời gian ít ỏi ấy. Nó giúp chúng em học tốt trong tiết học kế tiếp của hôm nay và chắc chắn, nó sẽ còn là kỉ niệm khó phai cho mai sau khi chúng em rời xa mái trường thân yêu này.

Top Bottom