văn 5

M

mia_kul

Em chị trên diễn đàn ơi giúp em bài này, anh chị làm ơn giúp em , em sẽ thank nhiều.
Đề bài là :Hãy viết một đoạn văn mở bài theo kiểu gián tiếp tả mẹ .

"công cha như núi Thái SƠn
Nghĩa mẹ như nước tỏng nguồn chảy ra"
Đó alf một câu ca dao àm em rất thích. Cha mẹ là người có công sinh thành ra em của ngày hôm nay. Nếu ai hỏi, em yêu ai nhất, em sẽ ko ngần ngại trả lời rằng 'em yêu mẹ". Nhắm mắt lại, em cũng tưởng tượng ra hình ảnh mẹ mình....

P

p3b3o_091098

“Đêm nay con ngủ giấc tròn
Mẹ là ngọn gió của con suốt đời.”
Trong cuộc đời này, có ai lại không được lớn lên trong vòng tay của mẹ, được nghe tiếng ru hời ầu ơ ngọt ngào, có ai lại không dược chìm vào giấc mơ trong gió mát tay mẹ quạt mỗi trưa hè oi ả. Và trong cuộc đời này, có ai yêu con bằng mẹ, có ai suốt đời vì con giống mẹ, có ai săn sàng sẻ chia ngọt bùi cùng con như mẹ. Với tôi cũng vậy, mẹ là người quan tâm đến tôi nhất và cũng là người mà tôi yêu thương và mang ơn nhất trên đời này

M

mungaaa

nếu mới lớp 5 thì em nên nói thế này
trong gia đình em, ba, anh và (chị hay em hay ông nội hay bà ngoại gì đó) là những người mà em kính trọng và thương yêu. nhưng mẹ vẫn luôn là người mà em cảm phục và có tình cảm nhất!!
đơn giản thôi em!!!
nhưng nếu muốn hay và điểm cao, chiếm được cảm tình của cô thì dùng 2 cách trên…tuy nhiên nếu dùng như vậy mà phần thân bài làm không hay là coi chừng đó nha!!!

P

pvsme2510

Trong gia đình em có 4 người như bố,mẹ,em&em gái nhưng em vẫn yêu thích nhất là mẹ em.Mẹ em đã vất vả nuôi em từ thủa nhỏ.
(*)b-:)cool:;)|-):-\"

P

pvsme2510

Trong gia đình em có rất nhiều người như bố,mẹ,anh,chị....nhưng em yêu quý nhất vẫn là mẹ em.Mẹ đã làm việc vất vả để nuôi em khôn lớn.
đây là VD

H

halloween2001

Đang học bài bỗng tôi nghe thấy 1 giọng nói ấm áp:"Con ơi nghỉ tay ăn cơm thôi!''đó là tiếng gọi đầy tình yêu thương của mẹ tôi,người đã mang nặng đẻ đau 9 tháng 10 ngày sinh ra tôi với biết bao mệt nhọc.

Last edited by a moderator:
P

phaono111

Bài làm
Ầu ơ ... cái ngủ mày ngủ cho lâu để mẹ đi cấy đồng xa chưa về . Từ trong nhà mà em đã nghe rõ tiếng ru của mẹ từ ngoài đồng . Trong nhà mẹ là người em yêu nhất .
Trong nhà mẹ là người đẹp nhất . Nên cha con em chao tặng danh hiệu Hoa Hậu Trong Nhà cho mẹ .Người em yêu nhất đó là mẹ .

P

peyeu123

Trong gia đình em có ba, me, anh ,chi nhưng người ma em luôn yêu quý kính trọng và cũng la người đa nuôi em khôn lớn đến bây giời . không ai khác đó chính là mẹ em.

Top Bottom