[văn 12]Nghị luận văn học

M

minhpro_2008

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bàn về thơ, nhà thơ Trần Đăng Khoa cho rằng:
"Thơ hay là thơ giản dị, xúc động và ám ảnh"
Em hiểu ý kiến trên như thế nào? Chọn và phân tích 1 tác phẩm đã học ở THCS hoặc THPT để làm rõ cách hiểu đó.

(Mình định chọn bài thơ "Bếp lửa" của Bằng Việt để phân tích, không biết có phù hợp với yêu cầu của đề ra không?)

C

congchualolem_b

Theo như đề bài thì bài viết của bạn phải gồm 3 luận điểm chính, đó là: thơ hay là thơ giản dị, thơ hay là thơ xúc động và thơ hay là thơ ám ảnh.

Bạn chọn bất kì bài thơ nào cũng được và mình thấy bài thơ "Bếp lửa" của Bằng Việt hoàn toàn phù hợp, điều quan trọng là bạn sắp xếp luận điểm, trình bày và lập luận như thế nào.

Bạn đã làm ra dàn ý chưa? Nếu có thì hãy đưa lên cho mọi người cùng góp ý. Theo ý kiến của mình thì ta nên sắp xếp ba luận điểm trên theo đúng trình tự ban đầu của nó, dựa trên từng luận điểm đó ta khai thác cái đẹp của bài thơ "Bếp lửa" sao cho làm rõ vấn đề. Và cần phải nhớ trong khi viết bài không nên "đi quá xa" tức là khai thác quá sâu vào tác phẩm mà quên đi cái chủ ý ban đầu, hoặc là "đi quá gần" tức là chưa làm rõ hết cái hay của bài thơ, chưa làm sáng tỏ được luận điểm.

Thân!

Top Bottom