[Văn 12] Đoạn kết "Những đứa con trong gia đình"

• Thread starter ducmanhle97@gmail.com
  • Ngày gửi
  • Replies 1
  • Views 5,776

D

ducmanhle97@gmail.com

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Cúng mẹ và cơm nước xong, mấy chị em, chú cháu thu xếp đồ đạc dời nhà. Chị Chiến ra đứng giữa sân, kéo cái khăn trên cổ xuống, cũng xắn tay áo để lộ hai bắp tay tròn vo sạm đỏ màu cháy nắng, rồi dang cả thân người to và chắc nịch của mình nhấc bổng 1 đầu bàn thờ của má lên. Việt ghé vào 1 đầu. Nào, đưa má sag ở tạm bên nhà chú, chúng con đi đánh giặc trả thù cho ba má, đến chừng nào nước nhà độc lập con lại đưa ba má về. Việt khiêng trước. Chị Chiên khiêng lịch bịch phía sau. Nghe tiếng chân chị, Việt thấy thương chị lạ. Lần đầu tiên Việt mới thấy lòng mình rõ như thế. Còn mối thù thằng Mĩ thì có thể rờ thấy được, vì nó đang đè nặng ở trên vai.
Hai chị em khiêng má băng tắt qua dãy đất cày trước cửa, men theo chân vườn thoảng mùi hoa cam, con đường hồi trước má vẫn đi để lội hết đồng này sang bưng khác".
1. Xác định phương thức biểu đạt trong đoạn trích?
2. Trình bày cảm nhận của anh (chị) về hình ảnh "con đường" ttong phần cuối đoạn trích?
các bạn giúp mình với. mình cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
D

datiniai

"Cúng mẹ và cơm nước xong, mấy chị em, chú cháu thu xếp đồ đạc dời nhà. Chị Chiến ra đứng giữa sân, kéo cái khăn trên cổ xuống, cũng xắn tay áo để lộ hai bắp tay tròn vo sạm đỏ màu cháy nắng, rồi dang cả thân người to và chắc nịch của mình nhấc bổng 1 đầu bàn thờ của má lên. Việt ghé vào 1 đầu. Nào, đưa má sag ở tạm bên nhà chú, chúng con đi đánh giặc trả thù cho ba má, đến chừng nào nước nhà độc lập con lại đưa ba má về. Việt khiêng trước. Chị Chiên khiêng lịch bịch phía sau. Nghe tiếng chân chị, Việt thấy thương chị lạ. Lần đầu tiên Việt mới thấy lòng mình rõ như thế. Còn mối thù thằng Mĩ thì có thể rờ thấy được, vì nó đang đè nặng ở trên vai.
Hai chị em khiêng má băng tắt qua dãy đất cày trước cửa, men theo chân vườn thoảng mùi hoa cam, con đường hồi trước má vẫn đi để lội hết đồng này sang bưng khác".
1. Xác định phương thức biểu đạt trong đoạn trích?
Trả lời: Nhân vật Việt tự kể chuyện mình nên thuộc ngôi thứ nhất, và linh hoạt người trần thuật thuộc ngôi thứ 3 nhưng lời kể lại phỏng theo quan điểm, ngôn ngữ, giọng điệu của nhân vật Việt

2. Trình bày cảm nhận của anh (chị) về hình ảnh "con đường" ttong phần cuối đoạn trích?
các bạn giúp mình với. mình cảm ơn nhiều.

Trả lời:
- Trưoc hết, đây là hình ảnh có ý nghĩa cụ thể, là con đường quê hương ngày xưa má từng đi, bây giờ hai chị em lại khiêng má qua gửi gắm nhà chú trước khi đi bộ đội. Con đường vì thế thấm thía kỉ niệm về má, khơi dậy trong lòng hai chị em Việt, Chiến những xúc cảm sâu nặng về trách nhiệm với gia đình, quê hương.
- Từ đó, hình ảnh con đường sẽ mang thêm nét nghĩa ẩn dụ, trở thành con đường cách mạng để các thế hệ trong một gia đình, một cộng đồng dân tộc nối nhau tiếp bước.

Top Bottom