[VĂN 12] Đề bài: Hiện tượng học sinh ko thích học Văn

T

tungthongminh10

hii mình dân tự nhiên nên ko am hiểu về vắ lắm .. theo mình bạn nên viét bài dựa theo cách phản chứng ... chỉ ra nhưng ưu và nhược điểm kih học môn văn rùi suy nghĩ làm tiếp
hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :p

P

pqnga

nếu được nêu suy nghĩ thật thì Văn quả là môn học rất chán! Nhưng xét trên 1 khía cạnh nào đó thì có một số bài thơ văn đặc biệt là thơ văn kháng chiến lại rất hay !!!
Theo mình bài văn này bạn nên tìm những bài nào mà bạn thấy thích ( trong chương trình văn đã học) rồi dựa vào đó mà lấy cảm hứng phân tích.

T

thuykey

hiện tượng học sinh chán học văn à. khó quá nhỉ? lí do là do học sinh từ xưa đã lười học văn. gần như mọi học sinh đều theo khối A nên họ chỉ học để lấy điểm. Chỉ đến điểm 5 là có thể đủ diều kiện thy tôt nghiệp rồi. Cũng 1 phần lỗi là do thầy cô dậy ko có dẫn chứng, dạy khô khan nên học sinh dễ chán ko muốn học.. 1 phần nào đó cũng là do truyền thống từ xưa nữa cứ nghĩ đến học văn là buồn ngủ rồi.nhắc đến văn là mình lại buồn ngủ ùi đây. mình chỉ nghĩ được có vậy thui

D

dunglien

vấn đề học sinh chán học môn văn gồm các yếu tố:
_ Do sự định hướng tương lai của cha mẹ hồi còn nhỏ là theo ban TN nên các bạn học sinh dễ bị ảnh hưởng.
_ Do để học tốt môn văn thì phải tốn rất tốn nhiều thời gian, phải tốn nhiều thời suy ngẫm, đồng thời phải có thêm tố chất tưởng tượng
_ Do môn văn ngày nay ko dc đề cao bằng các môn khác đặc biệt là các môn tự nhiên giờ đã chiếm ưu thế.
_ Thực trạng xem sách học tốt văn để soạn bài và làm tập làm văn đã trở thành phổ biến khó có thể thay đổi, đồng thời có nhiều bài thơ cổ dc áp dụng vào bài học khá nhiều dc viết bằng chữ Hán nên các bạn học sinh không hiểu, dẫn đến chán học.
_ Mặc dù không thích học môn văn nhưng nhiều bạn khá thích đọc tiểu thuyết or những tác phẩm nổi tiếng, nhưng chương trình học lại khá hạn chế vấn đề này khiến cho các bạn không buồn đọc bài
Đây chỉ là những ý kiến riêng lấy từ thực trạng mình thấy được chứ cũng không biết nó có sát đề không nữa, có gì ko phải thì bỏ qua cho mình nhé

N

nhokkonlynk

chán học văn do những nguyên nhân:
+ giáo viên dạy văn thường hok gây được chú ý cho hoc sinh ( dễ gây bùn ngủ ấy mà, rùi đâm ra chán, mất kiến thức--> chẳng thiết tha gì với nó hết);
+ nhiều bạn hướng cho mình vào môn tn hơn, ko chú ý tới môn học này
+ nhưng bài văn hok có sự cuốn hút học sinh vào...
+chép bài nhiều . ---> ko thèm học

I

iceheart

De bai: Hien nay o? cac truong THPT dang co hien tuong tam li' hoc sinh ko thich hoc van em hay neu suy nghi cua minh? Lam ho minh Voi'

Xét về chương trình: có nhiều bài khó, dài, học sinh khó hiểu, nhưng thời gian cho phép lại ít. ngoài ra, các bài đọc thêm trong chương trình có thể ra thi nhưng thời gian giảng chỉ có 15', khó hiểu => chán
đọc - chép, dạy theo phương pháp cũ
sức ép đối với học sinh ban xã hội

có gì sai trái hok chịu trách nhiệm hình sự đâu đó nha !!!!!!!!!!!!!!!!!;)

F

fizmank_vls

Các bạn ơi, có đề văn này khó quá, giúp mình với nha. Thanks nhìu nhìu
Đề bài: Tiền

P

pengyoumom

Có 1 đề khá giống trong sgk lớp 11: Nêu lợi ích và bất lợi của việc học môn ngữ văn. Nghi thi phải lém

Top Bottom