[ Văn 10]: NLXH

Status
Không mở trả lời sau này.
P

phonglado187

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình đề này với nhé:

ĐỀ" Nhà văn huy-gô từng nói :" Trên đời này chỉ có một thứ mà ta phải cúi đầu thán phục đó là tài năng và có một thứ ta phải quỳ gối tôn trọng đó là lòng tốt"
Ý nghĩ của anh chị về câu nói trên.

T

thanhhungday

Mình nghĩ nhà văn Hu-Gô nầy nói đúng đấy
Nhưng thứ mình thán phục nhất là Tình Yêu Cơ Và Tình Bạn Cơ...hihi

S

seagirl_41119

Giúp mình đề này với nhé:

ĐỀ" Nhà văn huy-gô từng nói :" Trên đời này chỉ có một thứ mà ta phải cúi đầu thán phục đó là tài năng và có một thứ ta phải quỳ gối tôn trọng đó là lòng tốt"
Ý nghĩ của anh chị về câu nói trên.

Bài này muốn làm tốt thì bn cần làm nổi bật mấy ý sau:

Tài năng :Khả năng làm việc,sự khéo léo hơn ng,trí sáng tạo vượt bậc
Lòng tốt:Tấm lòng vị tha,khoan dung và nhân hậu.Đây là 2 phẩm chất đặc biệt quí giá ở con ng,thuộc 2 lĩnh vực trí tuệ và tâm hồn của con ng

Quì gối tôn trọng và Cúi đầu thán phục là cách nói hình ảnh thể hiện thái độ đánh giá cao nhất đối với những phẩm chất quí giá của con ng,đồng thời cũng bộc lộ về cách đánh giá con ng.Chỉ có đề cao coi trọng tôn vinh những j đẹp trong trí tuệ và phẩm chất con ng

Vì sao lại cúi đầu với tài năng?: Vì tài năng là biểu hiện cao nhất của khả năng trí tuệ ở con ng,là điều kiện tốt nhất để con ng khẳng định giá trị bản thân và dóng góp cho cuộc sống chung của cả cộng đồng.Đối diện với tài năng ta hok chỉ đc chiêm ngưỡng thán phục mà ta còn đc mở rộng tầm hiểu biết ,nâng cao nhận thức để tự hoàn thiện bản thân

Vì sao lại quì gối tôn trọng đối với lòng tốt??--->Vì lòng tốt xét đến cùng là sự hi sinh dâng hiênc cho con ng,cho đời.Những nỗ lực vì ng khác bao h cũng đáng tôn trọng.Những nỗ lực vì ng khác xuất phát từ lòng tốt càng đáng để tôn vinh

Câu nói của nhà văn V.Huy gô đã gợi cho em con đường để mình vươn tới .Chưa đủ tài năng thì tốt nhất là làm tốt công việc của mình và sống hướng thiện,có trách nhiệm và đừng bao h vô cảm

C

congchualolem_b

Thật tiếc, mình định làm cả bài văn nhưng lại k có hứng víêt,mình xin nói vài ý kiến thế này vậy.
Câu nói của V.Huy - gô k chỉ là lời nói bình thường mà giống như một chân lí đánh thức chúng ta vậy,thường ta k chịu nhận mình thua ai mà cứ hay ghen tị,câu nói là 1 đòn đánh vào những kẻ hay ghen ghét khả năng ng khác, nếu k ghen ghét thì họ sẽ phải cúi đầu chấp nhận và phải “phục”.Tài năng k phải nói có là có mà nói k là k,đó là bẩm sih và là kết quả của quá trình rèn luyện,những ng có bản lĩnh lớn phải kiên trì và nhẫn nại lắm mới làm đc, mà bản thân ta k bằng họ nghĩa là ta chưa kiên trì và ta là kẻ lười,nếu họ hơn ta về tài năng nghĩa là hơn ta về 2 mặt,thế sao k phải cúi đầu mà thán phục chứ.Còn về tấm lòng , đây là chiều sâu tâm hồn con ng,sống trên đời k mấy ai có đc tấm lòng , đó là thứ quý giá, hầu như ai cũng sống vì cái danh lợi trứoc mắt,họ ích kỉ cái k cần ích kỉ,họ ganh tị cái k đáng ,con ng có nhiều tính xấu mà đôi lúc đến cuối đời chưa chắc họ đã vứt bỏ đc những thói xấu đó.Một ng có tấm lòng nghĩa là họ đã bỏ qua hòan tòan những vụ lợi và suy nghĩ cá nhân,trái tim họ rộgn mở và sẵn sàng đón nhận những điều tốt đẹp từ tâm hồn mọi ng,nếu nói cái j cao quý nhất thì chỉ có tâm hồn thôi, và chính vì cái cao quý ấy vì nghị lực bỏ qua những thứ mà trần tục vươg nặng ấy chính là điều mà khó ai làm đc,nó cao quý và đáng trân trọng,dù sao thì tâm hồn như một thứ gì mỏng manh lắm,nó dễ rách và dễ bị tác động nên ta càng phải nâng niu hơn, vì tấm lòng ấy k mỏng mà dày và rất bền thì chúng ta dù có k muốn chấp nhận thì trong thâm tâm vẫn khâm phục,và cái quỳ gối tôn trọng là lời cảm ơn thích đáng cũng như là sự cao quý dành cho tâm hồn bởi ng ta luôn đề cao vẻ đẹp bên trong con ng.Ở đây,theo mình ngòai ý nghĩa trên V.Huy - gô còn có ý tôn trọng và đề cao nét đẹp trong sâu thẳm con ng vì cái cúi đầu thán phục chỉ là hành động mà ta có thể dễ dàng làm đc nhưng với việc quỳ gối tôn trọng là nghĩa cử cao hơn và đòi hỏi ng ta phải có nhận thức đúng cũng như có trí tuệ mới hiểu hết giá trị của nói,nói cách khác hành động quỳ gối cao hơn với cúi đầu.
Đều nói về hai mặt của con ng,tuy so sánh với hai hành động khác nhau nhưng ta thấy cái nào cũng quan trọng,đó là hành động của những kẻ thành công vì họ chịu tiếp nhận cái sai cái đúng của bản thân và của ng khác,họ biết lắng nghe tâm hồn con ng và vượt qua những ích kỉ cá nhân.Câu nói là tấm gương ,là bài học cho chúng ta, cũng như là tấm bia đá cao quý đề cao những thứ vô giá của con ng.
Câu hỏi của bạn phonglado hay lắm, sao phải cúi đầu thán phục và phải quỳ gối tôn trọng chứ, từ thán phục chỉ dành cho tài năng còn tôn trọng là dành cho nét cao quý của tấm lòng,cái cúi đầu như một sự chấp nhận và khâm phục,tôi cúi đầu nghĩa là tôi chấp nhận tài năng của anh,anh hơn tôi 1 cái đầu,cúi đầu như sự tôn trọng dành cho tri thức.Còn quỳ gối nghĩa là tôi đang sám hối đấy,sám hối trước nét đẹp thanh tao của anh,con ng anh cao quý vì anh có tấm lòng rộng mở ,tôi thì chưa đc như thế, nên tôi ngưỡng mộ anh và tôi phục anh,tôi trân trọng và tôi nghĩ đó là điều đáng quý nhất và cao cả nhất mà tôi đã đc tiếp nhận từ anh, nên tôi phải quỳ để thể hiện sự tôn kính cho những viên kim cương trong vũng lầy cuộc sống.

B

bjbj_1210

Lo lem ơi,bn có thể nói rõ hơn hok????????????Mình thấy còn khá mơ hồ về những j bn nói

C

congchualolem_b

thực ra mình chưa nói đc ý mình muốn nói,chủ yếu ở đây cái chất bên trong con ng đc đề cao hơn nên phải quỳ gối,đó là hành động cao cả và đáng trân trọng,còn tài năng bên ngoài vẫn đáng tôn trọng nhưng nó chỉ đc dành phần thưởng là cúi đầu thôi.Nhưng nói tóm lại nếu ng ta mang những nét đẹp dù là tài năng hay tấm lòng thì ta dù mang trog mình tính ích kỉ vẫn phải thừa nhận và khâm phục k điều kiện

C

congchualolem_b

đây k phải bài làm hoàn chỉnh,chỉ là ý kiến mà thôi,bn đã nhầm khi xem đó là đoạn văn hay bài văn rồi :)
bản thân mình cũng thấy khá lòng vòng vì ý chưa nói hết đc,theo mình câu nói của V.Huy - gô vừa khẳng định cả tài năng và tấm lòng đều đáng tôn trọng và đáng quý,nhưng có phần nghiêng về tấm lòng hơn vì dành cho nó hành động quỳ gối thán phục

S

seagirl_41119

Không phải mình nói bài lolem hay bài mình hay hơn nhưng bài của lolem chưa toát lên đc điều cần nói
Bài của mình chỉ là các ý phải có trong bài,nếu thiếu 1 ý bn sẽ mất điểm,phần này co giáo mình nói oy

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom