[tuyển mod văn hè 2009] vòng 2

Q

quinhmei

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Rất xin lỗi các bạn vì 3 ngày qua đã không lien lạc về việc thi tiếp vòng 2 đợt tuyển mod văn hè 2009. Mình đã cố liên lạc với anh quatmo nhưng không được, có lẽ anh ấy vẫn bận, mình xin phép anh ấy ra đề và chấm nốt vòng này, … thôi đã làm thì làm cho trót… mong anh quatmo đừng giận em nhé, em tin rằng không chỉ em mà rất nhiều mem cũng sốt ruột về vụ thi cử này.(em không có ý tranh giành gì đâu ạ, bản thân em cũng đang rối mắt lên trong thời gian này, sắp bay rồi, ngày 6/9 :(( )

VÒNG 2 ĐỢT TUYỂN MOD VĂN HÈ 2009

NỘI DUNG: KỸ NĂNG VÀ PHẨM CHẤT CỦA MODERATORS.

Các bạn có thể xem chi tiết vòng 1 tại topic:
[KẾT QUẢ SƠ KẾT TUYỂN MOD VĂN] Chấm điểm và nhận xét bởi Quinhmei
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=60347

Danh sách 10 thí sinh lọt vào vòng 2:
1. PHAMMINHKHOI
2. DOIGIAYTHUYTINH
3. BETOT00
4. THUHA193
5. Stary
6. THUYLJNH
7. CONGCHUATUYET_2009
8. LINH_THUY
9. TOI0BIX
10. TRUNGALT

A. Cách thức gửi bài:
Như thường lệ, các bạn sẽ gửi bài bằng tin nhắn riêng cho mình, THỜI GIAN NỘP BÀI: TÍNH TỪ THỜI ĐIỂM TOPIC NÀY ĐƯỢC POST LÊN: 21:51 NGÀY 16/08/2009 ĐẾN 21:51 NGÀY 28/8/2009. SAU ĐÓ, MEI SẼ CHẤM TRONG KHOẢNG GẦN 1 TUẦN, TÙY VÀO CHẤT LƯỢNG BÀI MÀ CHẤM LÂU HAY CHÓNG, NHƯNG MỌI NGƯỜI YÊN TÂM LÀ TRƯỚC NGÀY MEI SANG ANH,TỨC 6/9 CHẮC CHẮN SẼ CÓ KẾT QUẢ.
Mọi thắc mắc sẽ được trả lời bằng tin nhắn khách, KHÔNG SPAM TẠI ĐÂY.

Tuy nhiên, lần thi này:

MỖI NGƯỜI CHỈ ĐƯỢC GỬI MỘT BÀI, MỘT LẦN DUY NHẤT.
Bạn cần đọc kỹ và trả lời TẤT CẢ các câu hỏi, Mei sẽ không chấp nhận các câu hỏi bổ sung và nếu bạn trả lời sót câu nào bạn sẽ được điểm 0 cho câu đó.

Vòng 2 sẽ là vòng thi cuối cùng, vì thể số lượng câu hỏi của vòng này so với vòng 1 nhiều hơn và về nhiều lĩnh vực hơn, vì thế, hãy cố gắng ĐỌC KỸ VÀ TRẢ LỜI ĐÂY ĐỦ nếu không muốn bị tiếc nuối câu nào.

Về cách chấm điểm, điểm của 2 vòng sẽ là :
(Vòng 2 x 2 + Vòng 1)/ 3
Thí sinh sẽ được sắp theo số thứ tự từ cao xuống thấp và được set mod tùy vào chất lượng bài thi.
Vì thế, nếu điểm vòng 1 của bạn chưa cao, hãy cố gắng trong vòng 2, đây là vòng quyết định.

B. Nội dung thi:

I. Phần bắt buộc:

1. Giả sử: Bạn đã là Mod của box Văn
a/ Theo bạn, một bài viết có những đặc trưng nào thì bạn sẽ coi là “bài viết mang ngôn ngữ chat”?
b/ Khi nhìn thấy một bài viết bằng ngôn ngữ chat trên box Văn, bạn sẽ:
A. Sửa lại các ngôn ngữ không đúng rồi vào phần tin nhắn khách nhắc nhở mem đó.
B. Giữ nguyên bài đó và post bài chỉ trích của bạn ở bên dưới, đồng thời vào nhấn vào phần báo cáo vi phạm bài viết.
C. Xóa bài đó, và ghi lý do xóa cụ thể một cách thẳng thắn .
D. Chọn chế độ sửa lại bài nhưng giữ nguyên bài đó và post vài dòng nhắc nhở của bạn ở dưới.
E. Cách riêng của bạn: Nêu rõ cụ thể bạn sẽ làm gì nếu không chọn một trong các phương án trên.
Dù bạn chọn phương án nào, hãy giải thích lý do.
c/ Bài viết như thế nào khiến bạn THẬT SỰ khó chịu và muốn xóa/báo cáo vi phạm ngay lập tức?

2. Đặt tình huống: Giả sử bạn đã được set Mod khoảng 2 -3 tháng. Nhân một dịp lễ đặc biệt box Văn của hocmai cần tổ chức một cuộc thi, bạn là người nghĩ ra ý tưởng và chịu trách nhiệm về chương trình. Bạn sẽ tổ chức cuộc thi với nội dung gì, nhân lễ kỷ niệm nào, chi tiết chương trình (thành phần tham gia/độ tuổi/giải thưởng ...) ? Bạn nên viết ra càng chi tiết càng tốt những hoạch định này, bởi rất có thể nó sẽ được hiện thực hóa bởi chính bạn khi bạn được set là mod box Văn ^^. (Hocmai rất khuyến khích các Sub-box tự tổ chức các cuộc thi và trên thực tế box văn đã tổ chức thành công rất nhiều dự án lớn: Cuộc thi đi tìm cây bút trẻ, Hocmai - Ngôi nhà thân yêu, Dự án Văn mẫu 12, Lớp học online môn Văn ... ) Good luck!

3. Tiếp tục đặt giả thiết: Chúc mừng, bạn đã được set làm mod. ^^
Bạn cần chọn 1 trong 3 lựa chọn sau:
1. Làm mod box Văn 5 - 6 -7 – Lớp 10 - Lớp 11 hoặc
2. Làm mod box Văn 8 – 9 – Thi vào 10
3. Làm mod box Văn 12.
Bạn sẽ làm chọn như thế nào và giải thích lý do. Đây sẽ là điểm đến của bạn nếu được set mod, hãy lựa chọn đúng đắn.

(Không phải mình tự dưng chập chập mà chia box lệch như thế đâu, bạn có thể so sánh về số tổng số views và tổng số bài của các box ở từng phần. Box 5 – 6 – 7 thường là những box “bị hắt hủi” nhất, nên mình phải góp chung với box 11 để đảm bảo sự quan tâm đồng đều của mod tới tất cả các box)

4. Bạn sẽ làm Mod được trong thời gian bao lâu? Bạn có đảm bảo rằng mình sẽ quan tâm đến box Văn ngay cả khi năm học đến hay khi bạn đã tốt nghiệp THPT? Dù câu trả lời của bạn như thế nào, hãy làm Mei TIN VÀ HIỂU lý do đó.

II. Phần tự chọn:

Chọn một trong 2 câu hỏi sau:

5. Bạn online được bao nhiêu tiếng/ ngày? Và bạn thường làm gì khi lên net?
Ngoài hocmai, bạn có thích vào những website khác không, cho link của những website đó nếu có. LÝ DO?
Ngoài box Văn trên hocmai, bạn có thích vào box nào khác không? Cống hiến của bạn cho box đó, nếu có?

6. Dẫn link của một bài viết/ chủ đề trên hocmai của bạn mà bạn cho là tâm đắc, thích thú, hay nhất, chấp nhận có thể không phải là bài viết của bạn, có thể ở tất cả các box khác với tất cả các chủ đề khác nhau, không nhất thiết phải ở box Văn và giải thích lý do.

Dù người ta luôn nói “ngắn gọn súc tích là đủ”, nhưng vòng thi này mình phổ biến tinh thần thẳng thắn với các bạn là mình YÊU CẦU CÁC BẠN VIẾT CÀNG DÀI CÀNG TỐT.
Hãy chứng tỏ bản thân bạn phù hợp với vị trí này. Mình không thể tin tưởng và càng không thể đánh giá cao bạn nếu mình không biết gì về bạn, hoặc biết rất ít. Hãy cho mình thấy những gì mình cần thấy, vòng thi này đánh giá các bạn ở một mức khác hơn vòng 1, nên đừng băn khoăn tại sao bạn bị điểm thấp khi câu hỏi hỏi abc thì bạn trả lời lại vỏn vẹn là xyz mà không kèm thêm một lời giải thích hay chứng minh nào. Nhưng hãy cần thận, viết dài KHÓ hơn viết ngắn nhiều, viết dài mà hay cần có kỹ năng cả, nếu bạn viết miên man không có ý thì cả bài cũng chỉ là mớ chữ lộn xộn xếp cạnh nhau mà thôi.

Để nói những lời trên, mình cũng phải “đấu tranh tư tưởng ghê gớm” , bởi bản thân mình cũng rất ... lười, cũng đâu ai muốn tốn một đống thời gian ngồi chấm tỉ mẩn từng lỗi một như mình nhỉ; các bạn viết dài thì chỉ nhọc công người chấm (là mình) thôi (huhu...) nên các bạn có thương Mei thì cố gắng viết CÀNG HAY CÀNG TỐT nhé, mình mong chờ NHỮNG ĐIỀU KHÁC BIỆT, và cũng mong chờ một CUỘC THI GAY CẤN và NHỮNG THÍ SINH TÀI NĂNG.

Không biết các bạn suy nghĩ như thế nào, bản thân mình thấy việc được set mod Văn là một vinh dự, bởi mình nghĩ rằng box Văn có những đặc trưng riêng giúp phát huy được thế mạnh và rèn giũa môn Văn cũng như kỹ năng sống của tất cả chúng ta, vậy mình mong các bạn sẽ tham gia cuộc thi với tất cả khả năng và nhiệt huyết của mình.

XIN CÁM ƠN VÀ CHÚC TẤT CẢ MỌI ĐIỀU TỐT ĐẸP,
Regards,

QUINHMEI

Last edited by a moderator:
Q

quinhmei

Mei nghĩ đây là thắc mắc chung của nhiều người:

betoo said:
Câu hỏi: Tiếp tục đặt giả thiết: Chúc mừng, bạn đã được set làm mod. ^^
Bạn có 2 lựa chọn:
1. Làm mod box Văn 5 - 6 -7 – Lớp 10 - Lớp 11 hoặc
2. Làm mod box Văn 8 – 9 – Thi vào 10
3. Làm mod box Văn 12. "

Em thấy có tới 3 lựa chọn mà ? hay là 2 trong 3 ?

MÀ nếu kô chọn 1 trong nhưng lựa chọn đó có đc kô hã chị ?

Trả lời
ÔI xin lỗi em chị đếm nhầm. dạo này đầu óc lẩn thẩn quá đi mất
Hì, còn về câu hỏi thứ 2 thì chị trả lời là không được đâu em ạ, bởi xu hướng bây giờ các bạn chỉ thích làm Mod box 10-11-12 mà bỏ quên các lớp dưới, nên nếu được set mod chắc chắn số người cạnh tranh box THPT rất đông trong khi box 5-6-7-8 không có ai. Chị muốn san đều các lớp để các box đều nhận được sự quan tâm như nhau, nếu các bạn chọn box 11 đồng nghĩa với việc sẽ chịu trách nhiệm về 5 -6 -7, chị muốn thử thách xem có ai vì sở thích và khả năng mà cam tâm lao vào khó khăn hơn là chọn việc dễ dàng hay không, ý của chị là vậy em à.

Regards,

Top Bottom