Môn học khác [Tut] Một số tỉ lệ thường dùng trong Chibi

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một số tỉ lệ thường thấy trong Chibi đó là 1:1 - 1:2 - 1:3 (tức là chiều cao của thân sẽ bằng 1 hoặc 2 hoặc 3 lần chiều cao của đầu). Hôm nay mình sẽ đi vào sâu hơn vào chi tiết từng tỉ lệ

Để hiểu rõ hơn mời các bạn xem qua hình ảnh minh họa sau đây

Vì thế trước khi vẽ một nhân vật Chibi bạn nên xác định xem mình sẽ vẽ theo tỉ lệ nào để tránh trường hợp nhiều bạn do chưa tìm hiểu kĩ đã đi vào vẽ luôn sau đó up lên và gọi đó là tranh Chibi mà không có cơ sở nào để chứng minh đó là tranh Chibi cả. Và điều này rất thường gặp trên các diễn đàn cũng như trên các Fanpage nên các bạn lưu ý nhé. Có thể có một số bạn thích vẽ theo cảm hứng và nghĩ rằng mặc kệ những gì người khác nói miễn sao mình thấy đẹp là được. Điều đó không sai nhưng cái gì cũng có nguyên tắc của nó bạn ạ. Mình đi vào chi tiết luôn thôi :)

I: Tỉ lệ 1:1

Có thể coi đây là tỉ lệ nhìn dễ thương nhất trong Chibi với dáng vẻ bề ngoài béo béo lùn lùn của nó và cũng là tỉ lệ thường gặp nhất (đối với mình). Với tỉ lệ này thường được áp dụng để vẽ những pic chỉ có một người hoặc nhiều người nhưng giữa các nhân vật đòi hỏi có khoảng cách nhất định. Vì với tỉ lệ này chân tay hơi ngắn nên rất khó để vẽ các pic khoắc vai khoắc tay hoặc ôm ấp.....trường hợp ngoại lệ là hai nhân vật đứng thẳng và cầm tay nhau giống như trẻ em mẫu giáo :)

Một số tác phẩm sưu tầm minh họa

II: Tỉ lệ 1:2

Tỉ lệ này cũng không kém phần dễ thương so với tỉ lệ 1:1, với tỉ lệ này bạn có thể vẽ được các một người hoặc nhiều người với khoảng cách đứng gần nhau hơn, bạn có thể vẽ couple ở dạng này

Một số tác phẩm sưu tầm minh họa

III: Tỉ lệ 1:3

Tỉ lệ này hầu rất ít gặp, cũng có thể do dáng vẻ bề ngoài nhìn cao ráo, độ mũm mĩm giảm dần và hơi tiến gần đến thể loại trang Manga hoặc Comic nên nó ít được áp dụng. Vì Chibi là kute hóa, trẻ con hóa hình tượng nhân vật mà :)

Có lẽ tỉ lệ này thường áp dụng để vẽ Couple nên mình chưa và không tìm được tác phẩm nào vẽ 1 người cả. Mình còn tưởng là sẽ không tìm được ví dụ minh họa nữa cơ đấy

IV: Tỉ lệ 2:1

Trong khi làm TUT tình cờ tìm được tỉ lệ này. Cũng giống với 1:3 tỉ lệ này có vẻ ít được áp dụng.

Kết luận: Qua những điều mình nói trên chắc các bạn đã hiểu hơn nhiều về Chibi rồi nhỉ. Và mình muốn nói rằng dù vẽ ở tỉ lệ nào đi chăng nữa các bạn cũng không quên giữ lại vẻ đẹp dễ thương và đáng yêu của các nhân vật Chibi các bạn nhé nhé

Một số hình ảnh minh họa được lấy tại Fanpage "Tôi yêu Chibi" và "Hội chia sẻ vẽ tranh Chibi" và nguyenhuonggtvt :)
Nguồn: Dohoafx

Top Bottom